(QK7 Online) - Ngày 13-12, Đảng ủy Quân sự tỉnh Lâm Đồng tổ chức hội nghị đánh giá kết quả thực hiện nhiệm vụ năm 2021, ra nghị quyết lãnh đạo thực hiện nhiệm vụ năm 2022. Đồng chí Trần Đức Quận, Ủy viên BCH Trung ương Đảng, Bí thư Tỉnh ủy, Bí thư ĐUQS tỉnh chủ trì hội nghị. Dự và phát biểu chỉ đạo hội nghị có đồng chí: Thiếu tướng Du Trường Giang, Ủy viên Ban Thường vụ Đảng ủy, Phó Tư lệnh Quân khu 7; Đại tá Nguyễn Công Anh, Phó Chủ nhiệm Chính trị Quân khu 7; các đồng chí Ủy viên Ban TVTU; lãnh đạo các huyện ủy, thành ủy.
Đảng ủy Quân sự tỉnh Lâm Đồng triển khai nhiệm vụ năm 2022.
Năm 2021, mặc dù bị tác động của dịch Covid-19, dưới sự lãnh đạo, chỉ đạo của Đảng ủy, Bộ Tư lệnh Quân khu, trực tiếp là Tỉnh ủy, UBND tỉnh, ĐUQS tỉnh Lâm Đồng đã lãnh đạo, chỉ đạo các cơ quan, đơn vị triển khai hoàn thành toàn diện nhiệm vụ quốc phòng, quân sự địa phương. Trong đó, đã tập trung thực hiện có hiệu quả công tác phòng, chống dịch Covid-19; tổ chức bầu cử đại biểu Quốc hội khóa XV và đại biểu HĐND các cấp nhiệm kỳ 2021-2026 thành công tốt đẹp. Huy động và tiếp nhận lực lượng dự bị động viên của các cơ quan, đơn vị đạt mục đích yêu cầu đề ra. Hoàn thành chỉ tiêu tuyển chọn, gọi công dân nhập ngũ, tuyển sinh quân sự chất lượng, hiệu quả; làm tốt công tác giáo dục, bồi dưỡng kiến thức quốc phòng – an ninh cho các đối tượng; xây dựng lực lượng dân quân tự vệ có quy mô, số lượng phù hợp, chất lượng được nâng lên. Nâng cao chất lượng công tác sẵn sàng chiến đấu, xây dựng cơ quan, đơn vị vững mạnh toàn diện “Mẫu mực, tiêu biểu”, cơ quan, đơn vị đoàn kết, thống nhất, được Đảng ủy, Bộ Tư lệnh Quân khu đề nghị Bộ Quốc phòng tặng Cờ thi đua xuất sắc.
![](/fileman/Uploads/tbNews/26255/thumb/dsc0097.jpg)
Đại tá Trần Văn Khương, Phó Bí thư Thường trực Đảng ủy, Chính ủy Bộ CHQS tỉnh thông qua dự thảo nghị quyết lãnh đạo thực hiện nhiệm vụ quân sự quốc phòng.
Năm 2022, Đảng ủy Quân sự tỉnh Lâm Đồng tiếp tục quán triệt, triển khai thực hiện nghị quyết của cấp trên về thực hiện nhiệm vụ quốc phòng, quân sự địa phương; tham mưu cho Tỉnh ủy, UBND tỉnh lãnh đạo, chỉ đạo xây dựng nền quốc phòng toàn dân, thế trận quốc phòng toàn dân gắn với thế trận an ninh nhân dân, xây dựng khu vực phòng thủ tỉnh ngày càng vững chắc. Triển khai quyết liệt các biện pháp phòng, chống dịch Covid-19. Phòng, chống hiệu quả “Diễn biến hòa bình” của các thế lực thù địch; phòng chống thiên tai, dịch bệnh; nắm chắc tình hình địa bàn, giữ vững ổn định an ninh chính trị, trật tự an toàn xã hội. Xây dựng Đảng ủy Quân sự tỉnh trong sạch, vững mạnh; cơ quan, đơn vị vững mạnh toàn diện “Mẫu mực, tiêu biểu”; cán bộ, chiến sĩ lực lượng vũ trang tỉnh có bản lĩnh chính trị vững vàng, sẵn sàng thành tốt mọi nhiệm vụ được giao.
Thiếu tướng Du Trường Giang, Ủy viên Ban Thường vụ Đảng ủy, Phó Tư lệnh Quân khu 7 phát biểu chỉ đạo hội nghị.
Phát biểu tại hội nghị, Thiếu tướng Du Trường Giang, Ủy viên Ban Thường vụ Đảng ủy, Phó Tư lệnh Quân khu 7 biểu dương và đánh giá cao kết quả đạt được của Đảng ủy Quân sự tỉnh đạt được trong năm 2021. Trong đó đã tham mưu kịp thời với Quân khu, Tỉnh ủy, Ủy ban nhân dân tỉnh và phối hợp với các lực lượng xử lý có hiệu quả các tình huống, góp phần giữ vững ổn định chính trị để địa phương phát triển kinh tế - xã hội. Lực lượng vũ trang tỉnh phối hợp với y tế và các lực lượng chức năng trong phòng, chống dịch Covid – 19 địa bàn tỉnh, thực hiện 4 tại chỗ, kịp thời phát hiện, cách ly, khoanh vùng, dập dịch triệt để, hạn chế bùng phát diện rộng. Triển khai thực hiện tốt “Chiến dịch cao điểm giúp dân vượt qua khó khăn do đại dịch Covid – 19”; “Vùng không có dịch giúp đỡ vùng có dịch, vùng có dịch ít giúp đỡ vùng có dịch nhiều”… Thực hiện tốt chính sách hậu phương Quân đội, đền ơn đáp nghĩa. Nâng cao khả năng SSCĐ; xây dựng LLVT tỉnh vững mạnh toàn diện “Mẫu mực, tiêu biểu” gắn xây dựng Đảng bộ Quân sự tỉnh trong sạch vững mạnh. Thi đua thực hiện mô hình “ 3 nhất”, tích cực thực hiện các cuộc vận động, phong trào thi đua yêu nước của địa phương…
Về phương hướng, nhiệm vụ năm 2022, đồng chí Phó Tư lệnh Quân khu yêu cầu Đảng ủy Quân sự tỉnh Lâm Đồng lãnh đạo LLVT tỉnh tiếp tục tham mưu cho Tỉnh ủy, UBND tỉnh thực hiện thắng lợi nhiệm vụ quốc phòng, quân sự địa phương, các nghị quyết Đại hội Đảng các cấp và Nghị quyết Đại hội đại biểu Đảng bộ Quân sự tỉnh lần thứ XII. Tập trung xây dựng khu vực phòng thủ, phòng thủ dân sự; xây dựng Đảng bộ TSVM, LLVT tỉnh vững mạnh toàn diện, “Mẫu mực tiêu biểu”…
Đồng chí Trần Đức Quận, Ủy viên BCH Trung ương Đảng, Bí thư Tỉnh ủy, Bí thư Đảng ủy Quân sự tỉnh kết luận hội nghị.
Phát biểu kết luận hội nghị, đồng chí Bí thư Tỉnh ủy, Bí thư Đảng ủy quân sự tỉnh Trần Đức Quận đề nghị thời gian tới, Đảng ủy Quân sự tỉnh tập trung thực hiện tốt phương hướng, nhiệm vụ quốc phòng, quân sự địa phương; thực hiện tốt công tác tham mưu, chủ động phối hợp chặt chẽ với các cấp, các ngành, địa phương trong thực hiện công tác quốc phòng, quân sự địa phương. Duy trì nghiêm chế độ trực sẵn sàng chiến đấu, phối hợp với các lực lượng giữ vững an ninh chính trị, trật tự an toàn xã hội. Làm tốt công tác chuẩn bị diễn tập khu vực phòng thủ cấp tỉnh và các huyện Bảo Lâm, Đạ Huoai, Cát Tiên đạt hiệu quả cao.
Tập trung lãnh đạo, chỉ đạo kịp thời công tác tuyển chọn, gọi công dân nhập ngũ năm 2022. Lãnh đạo tổ chức đón Tết Nguyên đán Nhâm Dần cho bộ đội với tinh thần “sẵn sàng chiến đấu cao, vui tươi, lành mạnh, an toàn tiết kiệm”; Tiếp tục phối hợp với cấp ủy, chính quyền địa phương triển khai các biện pháp phòng, chống, kiểm soát dịch Covid – 19 trên địa bàn. Thực hiện tốt công tác Đảng, công tác chính trị; tập trung đổi mới công tác sinh hoạt Đảng, quản lý đảng viên; quyết tâm thực hiện thắng lợi Nghị quyết của Đảng ủy Quân sự tỉnh lãnh đạo thực hiện nhiệm vụ quân sự, quốc phòng địa phương năm 2022.
Ngọc Tuân