(QK7 Online) – Sau hai năm gián đoạn vì Covid-19, tại Trung đoàn Gia Định, sáng 8/4, Cục Chính trị Quân khu 7 phối hợp Bộ Tư lệnh TP.HCM tổ chức Hội sách chào mừng Ngày Sách và Văn hóa đọc Việt Nam với chủ đề “Sách và khát vọng cống hiến”, thu hút sự tham gia của hơn 300 cán bộ, chiến sĩ đến từ các đơn vị.
Cán bộ, chiến sĩ Trung đoàn Gia Định tham gia ngày sách Việt Nam.
Đến dự có Đại tá Thái Thành Đức, Phó Chủ nhiệm Chính trị Quân khu 7; Đại tá Nguyễn Tuấn Bảo – Phó Chính ủy Bộ Tư lệnh TP.HCM; Thiếu tướng Trần Ngọc Thổ – nguyên Tham mưu trưởng Quân khu, Phó Chủ tịch Hội nạn nhân chất độc da cam, Điôxin Việt Nam, Chủ tịch Hội nạn nhân chất độc da cam, Điôxin TP.HCM; ông Từ Lương, Phó Giám đốc Sở Thông tin và Truyền thông TP.HCM cùng thủ trưởng các cơ quan Quân khu.
![](/fileman/Uploads/tbNews/27797/thumb/96027a87-f723-4934-8574-78bc335c70fd1201a.jpeg)
Đại tá Thái Thành Đức, Phó Chủ nhiệm Chính trị Quân khu 7; Thiếu tướng Trần Ngọc Thổ – Chủ tịch Hội nạn nhân chất độc da cam, Điôxin TP.HCM; Đại tá Nguyễn Tuấn Bảo – Phó Chính ủy Bộ Tư lệnh TP.HCM ( từ phải qua)
Ngày nay, sự phát triển vượt bậc của công nghệ thông tin, truyền thông đã tác động trực tiếp và mạnh mẽ đến đời sống xã hội. Con người có thể tìm kiếm thông tin, kiến thức qua mạng internet một cách dễ dàng. Tuy nhiên, Chúng ta không thể phủ nhận giá trị to lớn từ sách mang lại cho cuộc sống của con người. Cũng không thể để mất đi giá trị truyền thống lâu đời vốn có của nó, gắn bó với con người trong hàng ngàn năm lịch sử. Cho đến tận hôm nay, sách vẫn là nguồn sống quý giá nhất mà không có món ăn tinh thần nào có thể so sánh được.
Đại tá Nguyễn Tuấn Bảo – Phó Chính ủy Bộ Tư lệnh TP.HCM phát biểu khai mạc.
Nhằm xây dựng và phát triển phong trào đọc sách thường xuyên, sâu rộng trong LLVT Quân khu, khẳng định vai trò, tầm quan trọng; tôn vinh những tập thể, cá nhân tích cực tham gia quá trình sưu tầm, sáng tác, lưu giữ, phát hành, quảng bá những sản phẩm sách có giá trị về nội dung, tư tưởng, hình thức góp phần nâng cao nhận thức, niềm tin, ý chí quyết tâm, khát vọng cống hiến của đội ngũ cán bộ, chiến sĩ LLVT Thành phố Hồ Chí Minh nói riêng, LLVT Quân khu nói chung; đồng thời tạo nên đợt hoạt động thiết thực hưởng ứng Ngày Sách và Văn hóa đọc Việt Nam năm 2022, ngày hội sách có hơn 5.000 cuốn sách được trưng bày theo 6 mảng chính: Đảng Cộng sản Việt Nam, Chủ tịch Hồ Chí Minh, Chiến thắng Điện Biên Phủ, biển đảo Việt Nam, quê hương, đất nước con người Việt nam, đại thắng mùa xuân năm 1975. Ngoài ra, hội sách còn trưng bày hơn 100 hình ảnh về LLVT Quân khu.
Năm nay, Trung đoàn Gia Định được chọn làm điểm là đơn vị tổ chức ngày Hội sách Việt Nam trong toàn Quân khu.
![](/fileman/Uploads/tbNews/27797/thumb/c34cd135-9c44-4fc7-8eb6-7359d4d3a1d71201a.jpeg)
Giao lưu cùng Thiếu tướng Trần Ngọc Thổ – nguyên Tham mưu trưởng Quân khu, Chủ tịch Hội nạn nhân chất độc da cam, Điôxin TP.HCM.
Đến với ngày sách Việt Nam năm 2022, cán bộ, chiến sĩ được giao lưu với Thiếu tướng Trần Ngọc Thổ; tham gia phần thi giới thiệu khái quát về 1 cuốn sách mình tâm đắc nhất và cảm nhận nội dung của sách. Đây là dịp để cán bộ, chiến sĩ giao lưu, học hỏi và trau dồi thêm kiến thức cho bản thân mình.
Ngày sách Việt Nam được diễn ra hằng năm nhằm góp phần tiếp tục xây dựng và phát triển phong trào đọc sách thường xuyên, sâu rộng cho các đoàn viên, thanh niên đặc biệt là đối với cán bộ, chiến sĩ trong đơn vị; đồng thời tích cực xây dựng, phát triển văn hóa đọc, khẳng định vai trò, tầm quan trọng của sách trong đời sống xã hội.
Mạc Kim thắng