Tại hội nghị, Cục Quân y đã báo cáo kết quả công tác phòng, chống dịch trong thời gian qua của các cơ quan, đơn vị trong toàn quân; đồng thời hướng dẫn công tác phòng, chống lây nhiễm chéo tại các cơ sở khám, chữa bệnh, các khu cách ly tập trung; tổ chức lấy mẫu xét nghiệm và phòng, chống dịch Covid-19 trong công tác tuyển quân.
Thiếu tướng Nguyễn Xuân Kiên, Cục Trưởng Cục Quân y khẳng định: Ngành Quân y đã tham mưu thực hiện đầy đủ, đồng bộ, quyết liệt các biện pháp, giải pháp phòng, chống dịch Covid-19 để bảo đảm các nhiệm vụ quân sự quốc trong toàn quân thực hiện hiệu quả và an toàn nhất. Đồng thời tăng cường lực lượng cho các địa phương để phòng chống dịch cho Nhân dân, kiểm soát tốt lây nhiễm trong cộng đồng; góp phần cùng với cả hệ thống chính trị và nhân dân cả nước khống chế được dịch Covid-19 trong năm 2020; được Đảng, Chính phủ và Nhân dân đánh giá cao, làm sáng lên hình ảnh “Bộ đội Cụ Hồ”.
![](/fileman/Uploads/tbNews/21605/thumb/1.jpg)
Hội nghị tại điểm cầu Bộ Tư lệnh Quân khu 7.
Các đơn vị làm nhiệm vụ cách ly công dân nhập cảnh và cách ly phòng chống dịch cần chấp hành nghiêm các quy định về cách ly tập trung của Bộ Y tế và Cục Quân y; thường xuyên đeo khẩu trang, giữ khoảng cách an toàn, không tụ tập đông người trong khu cách ly.
Đối với các bệnh viện, cơ sở điều trị cần tổ chức tốt phân luồng khám bệnh; thực hiện tốt công tác kiểm soát nhiễm khuẩn phòng, chống Covid-19; tập huấn cho cán bộ, nhân viên sử dụng thành thạo các phương tiện phòng hộ đúng quy định; thu gom rác thải, chất thải y tế và xử lý đúng quy định.
Các đơn vị Bộ đội Biên phòng cần đảm bảo tốt phòng, chống lây nhiễm cho lực lượng làm nhiệm vụ tại cửa khẩu, chốt chặn trên tuyến biên giới; thường xuyên nắm thông tin dịch bệnh để kịp thời xét nghiệm, cách ly các trường hợp có tiếp xúc ca bệnh trong quá trình thực hiện nhiệm vụ.
Để đảm bảo cho công tác tuyển quân, Cục Quân y đề nghị các đơn vị thực hiện tốt công văn chỉ đạo, hướng dẫn của Cục Quân y về phòng chống dịch trong tuyển quân năm 2021 với phương châm rà soát thật kỹ, không để dịch bệnh xâm nhập vào đơn vị Quân đội. Tổ chức khai báo y tế cho công dân trước và sau khi nhận quân; phát hiện ngay các trường hợp có triệu chứng nghi ngờ qua giám sát thân nhiệt tại nơi giao quân; thực hiện cách ly đúng theo quy định và tiếp tục quản lý, theo dõi sức khỏe công dân sau khi nhận về đơn vị.