(QK7 Online) - Sáng ngày 15/9/2017. Ban CHQS thành phố Biên Hòa (Bộ CHQS tỉnh Đồng Nai) tổ chức Đại hội phong trào thi đua quyết thắng (PTTĐQT) lực lượng vũ trang (LLVT) thành phố Biên Hòa giai đoạn 2012 – 2017.
300 đại biểu, 55 tập thể và 89 cá nhân điển hình tiên tiến trong thực hiện PTTĐQT của LLVT thành phố Biên Hòa đến tham dự đại hội và báo cáo điển hình.
Tại đại hội các báo cáo tham luận đã đánh giá cao việc tổ chức triển khai, thực hiện phong trào thi đua quyết thắng của Ban CHQS thành phố, nhiều mô hình cách làm hay, sáng tạo hiệu quả đã thu hút đông đảo cán bộ, chiến sĩ và nhân dân địa phương tham gia, qua đó đã xây dựng và phát triển nhiều nhân tố mới điển hình tiến tiến trong từng mặt và nhiều mặt phát triển rộng khắp, góp phần xây dựng tổ chức Đảng trong sạch vững mạnh, đơn vị vững mạnh toàn diện, nâng cao chất lượng sức mạnh tổng hợp sẵn sàng chiến đấu của LLVT thành phố.
Từ năm 2012-2017, bên cạnh các phong trào do trên triển khai, LLVT thành phố đã phát động 7 đợt thi đua với các chủ đề “Sáng tạo, an toàn, kỷ cương, quyết thắng”; “Dân chủ kỷ cương, trách nhiệm, hiệu quả, thực hiện”; “Một tập trung, ba khâu đột phá”; “Đoàn kết, kỷ cương, sáng tạo, quyết thắng”; “Hiệu quả, kỷ cương, an toàn, quyết thắng” …xoáy sâu vào các khâu yếu, mặt yếu để khắc phục và phát triển.
Các tập thể, cá nhân điển hình được tuyên dương và khen thưởng tại Đại hội
Với nhiều mô hình khác nhau: “Mỗi tháng làm theo một đức tính của Bác”, “Làm hết việc chứ không hết giờ”, “Mỗi người, mỗi ngày làm một việc tốt, mỗi tuần thực hiện một nội dung theo tư tưởng, đạo đức, phong cách Hồ Chí Minh”, nổi bật hơn là mô hình “3 nâng cao”: Nâng cao chất lượng tham mưu cho cấp ủy, chính quyền lãnh đạo, chỉ đạo phát huy sức mạnh tổng hợp của cả hệ thống chính trị, thực hiện các Đề án về nhiệm vụ QS-QP địa phương; Nâng cao chất lượng xây dựng Ban CHQS xã, phường, cơ quan, tổ chức, vững mạnh toàn diện; Nâng cao hiệu quả, mở rộng dân chủ, tăng cường kỷ luật thông qua “ngày chính trị văn hóa tinh thần”…
Các tập thể và cá nhân điển hình được tuyên dương, khen thưởng tại Đại hội
Hiệu quả từ phong trào, 5 năm qua Đảng bộ quân sự thành phố đã phối hợp tạo nguồn và phát triển được 308 đảng viên, 5 năm liền đạt trong sạch vững mạnh, thực hiện tốt công tác vận động quần chúng, chung sức xây dựng nông thôn mới ở các địa phương, đóng góp tích cực vào xóa, đói giảm nghèo, công tác chính sách hậu phương Quân đội, đền ơn đáp nghĩa, xây dựng môi trường văn hóa lành mạnh ở khu dân cư. Phối hợp chặt chẽ với các địa phương giữ vững an ninh chính trị, trật tự an toàn xã hội trên địa bàn, xây dựng khu vực phòng thủ thành vững chắc.
UBND thành phố Biên Hòa tuyên dương và khen thưởng cho 55 tập thể và 89 cá nhân đạt thành tích xuất sắc trong PTTĐQT gắn với phong trào thi đua yêu nước của địa phương.
Các đại biểu tham quan mô hình, học cụ huấn luyện
Sản phẩm tăng gia sản xuất mang đến Đại hội
Trần Rô