LLVT Quận 1, TPHCM phối hợp kiểm tra người ra đường sau 18 giờ. Ảnh: Tấn Chí
Ở tâm dịch tỉnh Bình Dương, Sư đoàn 5 huy động 500 cán bộ, chiến sĩ hỗ trợ địa phương chống dịch. Tại điểm cách ly tập trung tại Trường Đại học Thủ Dầu Một, tỉnh Bình Dương, hơn 12 giờ đêm, Trung úy Lê Văn Cường, Trung đội trưởng Trung đội 1, Đại đội 5, Tiểu đoàn 8, Trung đoàn 271 vẫn cùng đồng đội trực tiếp nhận người đến cách ly..
Trung úy Lê Văn Cường trải lòng: Khu cách ly có trên 300 người, trong đó có nhiều người đã chuyển thành F0. Dịch bệnh phức tạp, ngoài làm công tác phục vụ vệ sinh, khử khuẩn, hỗ trợ lấy mẫu xét nghiệm, chúng tôi còn phải trực 24/24 giờ để hỗ trợ tiếp nhận người đến cách ly. Nhiệm vụ mới, vất vả, hiểm nguy nên tôi xây dựng kế hoạch phân công cụ thể cho từng bộ phận. Quá trình công tác, tôi luôn sâu sát nắm bắt tư tưởng chiến sĩ, kịp thời chia sẻ, động viên, nên anh em đều xác định tốt nhiệm vụ, ai cũng mong muốn cống hiến hết mình, tiếp nối truyền thống sư đoàn hai lần anh hùng LLVT Nhân dân trên trận tuyến chiến đấu mới.
Chiến sĩ Lê Thành Tài, Đại đội 5, Tiểu đoàn 8 cho hay: Trước biến thể mới của dịch Covid-19 có tốc độ lây lan nhanh, trách nhiệm người chiến sĩ trước đồng bào bị thiên tai, dịch bệnh nên chúng tôi lên đường sẵn sàng chấp nhận mọi khó khăn, vất vả, hiểm nguy.
Còn tại điểm cách ly tập trung ở Trường Tiểu học Phú Tân, phường Phú Tân, TP Thủ Dầu Một (Bình Dương), do dịch bệnh phức tạp, số ca mắc tăng nhanh, Thượng úy Trần Ngọc Bút, Đại đội trưởng Đại đội 5, Tiểu đoàn 8, Trung đoàn 271 vừa tổ chức bộ đội xung kích thực hiện tốt nhiệm vụ phục vụ tại đây vừa cơ động cùng với các lực lượng của địa phương khẩn trương triển khai thêm điểm cách ly F0 mới tại Trường Tiểu học Hòa Phú, TP Thủ Dầu Một với quy mô trên 400 giường. Thượng úy Trần Ngọc Bút cho biết: Thực tiễn nhiều công việc không tên phát sinh liên tục, nhiều ngày chúng tôi làm việc xuyên đêm để kịp hoàn thành khu cách ly. Nhiệm vụ phân tán, song, mỗi cán bộ, chiến sĩ đều nỗ lực hoàn thành tốt nhiệm vụ, giữ nghiêm kỷ luật.
Tại điểm chốt kiểm soát dịch bệnh ở đường 30-4, TP Thủ Dầu Một, cán bộ, chiến sĩ Sư đoàn 5 vừa phối hợp cùng địa phương kiểm soát tại chốt vừa tổ chức cơ động cùng các lực lượng kiểm soát lưu động, tuyên truyền vận động người dân thực hiện nghiêm cách ly xã hội theo Chỉ thị 16 của Thủ tướng Chính phủ. Bên cạnh đó, những giờ nghỉ, cán bộ, chiến sĩ còn phối hợp với các ban, ngành chuẩn bị những phần quà thực phẩm thiết yếu, nông sản, suất ăn để chuyển đến tặng người dân có hoàn cảnh khó khăn tại các khu cách ly, phong tỏa.
Tại tâm dịch TP Hồ Chí Minh, Bộ Tư lệnh thành phố huy động thêm 500 cán bộ, chiến sĩ các đơn vị chủ lực tham gia chống dịch. Những ngày qua, trên các chốt kiểm dịch, các khu cách ly, phong tỏa, chúng tôi chứng kiến, bất kể nắng, mưa, đêm tối, các chiến sĩ luôn nỗ lực hoàn thành tốt nhiệm vụ.
Trực tiếp thực hiện nhiệm vụ tại chốt kiểm soát Long Phước, thành phố Thủ Đức, Thành phố Hồ Chí Minh lúc 2 giờ sáng, chiến sĩ Phan Hoàng Sơn, Đại đội 7, Tiểu đoàn 2, Trung đoàn Gia Định, bày tỏ: “Được quán triệt và thông tin về tình hình dịch bệnh diễn biến phức tạp trên địa bàn thành phố, với trách nhiệm của người chiến sĩ, tôi tình nguyện lên đường chống dịch muốn đóng góp một phần nhỏ bé vào cuộc chiến chống dịch. Vì vậy, dù điều kiện thời tiết và tính chất công việc khó khăn, nguy hiểm nhưng chúng tôi không hề sờn lòng. Bên cạnh tôi luôn có những đồng đội đoàn kết, động viên, thương yêu giúp đỡ lẫn nhau cùng hoàn thành tốt nhiệm vụ.
Được biết, trước tình hình dịch bệnh diễn biến phức tạp, mới đây, Bộ Tư lệnh Quân khu huy động thêm 1.200 cán bộ, chiến sĩ các đơn vị chủ lực xung kích thẳng vào tâm dịch tỉnh Bình Dương, TP Hồ Chí Minh, Đồng Nai. Như vậy tính đến ngày 31/7, Quân khu 7 có gần 60.000 cán bộ, chiến sĩ đang cùng các lực lượng trên tuyến đầu chống dịch ở khắp các địa bàn và trên các tuyến biên giới. Cán bộ, chiến sĩ tập trung hỗ trợ các địa phương thực hiện tốt các nhiệm vụ: Tuần tra, canh gác giữ gìn an ninh trật tự; kiểm dịch tại chốt; phục vụ, điều trị tại các khu cách ly, phong tỏa, bệnh viện dã chiến; lấy mẫu xét nghiệm; phân luồng giao thông...
Đồng chí Nguyễn Văn Lợi, Ủy viên Trung ương Đảng, Bí thư Tỉnh ủy Bình Dương, khẳng định: Sự xung kích kịp thời, hiệu quả của cán bộ, chiến sĩ Quân khu 7 tại các tâm dịch tạo luồng sinh khí mới, tiếp thêm tinh thần, nghị lực, sức mạnh cho các lực lượng trên tuyến đầu chống dịch của địa phương hoàn thành tốt nhiệm vụ, đồng thời củng cố niềm tin trong Nhân dân vào thực hiện tốt các chủ trương, biện pháp chống dịch của Tỉnh ủy, UBND tỉnh Bình Dương.
Theo Thiếu tướng Đặng Văn Hùng, Phó Tư lệnh, Tham mưu trưởng Quân khu, để hoàn thành tốt nhiệm vụ, căn cứ tình hình dịch bệnh, Quân khu chỉ đạo các đơn vị quán triệt thực hiện tốt phương châm “Ba sẵn sàng”, “5 tại chỗ” trong phòng, chống dịch. Quân khu và từng đơn vị chủ động phối hợp chặt chẽ với cấp ủy, chính quyền địa phương xây dựng kế hoạch tổ chức sử dụng lực lượng, phương tiện phù hợp, tạo những mũi nhọn tiến công dịch hiệu quả tại từng địa bàn, nhất là tại các điểm “nóng” về dịch bệnh. Các đơn vị lựa chọn những đồng chí có phẩm chất, trình độ, chuyên môn và được giáo dục, bồi dưỡng kỹ về phương pháp PCD, tình hình dịch bệnh cũng như thực hiện tốt công tác chính sách, chăm lo bảo đảm cơ sở vật chất, đời sống cán bộ, chiến sĩ. Vì vậy, 100% cán bộ, chiến sĩ đều xác định tốt nhiệm vụ, chủ động tích cực hoàn thành tốt nhiệm vụ, giữ nghiêm kỷ luật, xây dựng tình đoàn kết tốt với đơn vị, địa phương nơi thực hiện nhiệm vụ.