![](/fileman/Uploads/tbNews/22897/thumb/imgp8431_20210519145444770.jpg)
Phát biểu tại lễ phát động, Đại tá Phạm Nam Phong, Phó Chủ nhiệm Kỹ thuật Quân khu nhấn mạnh: Sinh thời, Chủ tịch Hồ Chí Minh luôn quan tâm sâu sắc đến môi trường. Người căn dặn Nhân dân phải tích cực trồng cây, gây rừng, bảo vệ môi trường sinh thái, vì mục đích “Mười năm trồng cây, trăm năm trồng người”. Xuân Canh Tý (1960), Chủ tịch Hồ Chí Minh phát động Tết trồng cây đầu tiên, hơn 60 năm qua, lời phát động "Tết trồng cây" của Bác Hồ vẫn còn nguyên giá trị và đi vào nếp sống thường nhật của Nhân dân, phong trào này trở thành nét đẹp văn hóa, hoạt động thường xuyên của các cơ quan đơn vị, các địa phương và người dân Việt Nam.