(QK7 Online) - Ngày 15-8, Hội Cựu chiến binh và Hội Doanh nhân Cựu chiến binh Thành phố Hồ Chí Minh phối hợp, tổ chức lễ phát động chương trình “Một triệu tập vở cho học sinh đồng bào các dân tộc Tây Nguyên và tỉnh Bình Phước”. Ngay tại lễ phát động chương trình, hơn 20 doanh nghiệp cùng nhiều tổ chức, cá nhân ủng hộ với số tiền khoảng 3 tỷ đồng.
Anh hùng Lao động Nguyễn Đình Trường, Phó chủ tịch Hiệp hội Doanh nhân Cựu chiến binh Việt Nam phát biểu tại buổi lễ.
Với tấm lòng “Uống nước nhớ nguồn”, các thế hệ cựu chiến binh luôn khắc sâu tình cảm đối với mảnh đất cao nguyên, nơi khởi đầu của Chiến dịch Tây Nguyên cách nay gần nửa thế kỷ đã tạo đòn thắng lợi chiến lược, mở ra thời cơ tổng tiến công và nổi dậy mùa Xuân 1975 đi đến thắng lợi hoàn toàn bằng Chiến dịch Hồ Chí Minh với mốc son lịch sử vào trưa ngày 30/4 tại thành phố mang tên Bác Hồ kính yêu.
Các đại biểu dự lễ phát động chương trình “Một triệu tập vở cho học sinh đồng bào các dân tộc Tây Nguyên và tỉnh Bình Phước”.
Chương trình được thực hiện từ 15/8/2023 đến 30/4/2025, sẽ huy động các nguồn lực xã hội cùng chung tay góp sức, giúp đỡ học sinh là con em của đồng bào các dân tộc ở các tỉnh Bình Phước, Đắk Nông, Lâm Đồng, Đắk Lắk, Gia Lai và Kon Tum có hoàn cảnh khó khăn.
Mỗi tỉnh sẽ được hỗ trợ từ 150.000 đến 200.000 tập vở học sinh, dụng cụ học tập và một số sách viết về Bác Hồ với thiếu nhi trong 2 năm học 2023 - 2024 và 2024 - 2025 (từ 10 - 20 quyển tập trắng/học sinh). Tổng kinh phí dự kiến cho chương trình này trị giá khoảng gần 6 tỷ đồng.
Nghi thức cắt băng phát động chương trình “Một triệu tập vở cho học sinh đồng bào các dân tộc Tây Nguyên và tỉnh Bình Phước”.
Ngay tại lễ phát động, Ban tổ chức đã nhận được sự đồng hành, hỗ trợ của hơn 20 doanh nghiệp cùng nhiều tổ chức, cá nhân, với số tiền đăng ký ủng hộ khoảng 3 tỷ đồng.
Thiếu tướng Nguyễn Minh Hoàng, Phó Chủ tịch Hội Cựu chiến binh Việt Nam, Chủ tịch Hội Cựu chiến binh TPHCM trao bảng tượng trưng đến đại diện đơn vị tỉnh Tây Nguyên, Bình Phước nhận hỗ trợ từ chương trình.
Ông Nguyễn Đình Trường, Phó Chủ tịch Hiệp Hội Doanh nhân Cựu chiến binh Việt Nam cho biết: “Tâm nguyện của chúng tôi là hướng các cựu chiến binh trong thời chiến tranh đã được đồng bào Tây Nguyên đùm bọc, cưu mang, sẻ chia từng hạt muối, củ khoai, đồng cam cộng khổ với bộ đội ta thì trong thời bình sẽ quay trở về đây để gặp, lắng nghe tâm tư và thực hiện công tác chăm lo cho con em người đồng bào dân tộc các tỉnh Tây Nguyên và Bình Phước. Mỗi phần quà tuy nhỏ nhưng là tấm lòng của doanh nhân cựu chiến binh, thể hiện truyền thống người lính Bộ đội cụ Hồ”.
Ban tổ chức trao thư cảm ơn đến các tổ chức, đơn vị, cá nhân tham gia chương trình và trao bảng tượng trưng đến đại diện đơn vị tỉnh Tây Nguyên, Bình Phước nhận hỗ trợ từ chương trình.
Dự kiến, lễ trao tặng đợt đầu tiên sẽ được tổ chức tại tỉnh Bình Phước vào dịp kỷ niệm 78 năm Cách mạng Tháng Tám và Quốc khánh 2/9. Các đợt tiếp theo sẽ trao tại tỉnh Lâm Đồng (5/9), tỉnh Gia Lai (tháng 10). Số còn lại sẽ trao cho các tỉnh Tây Nguyên theo chương trình và hoàn thành trước ngày 30/4/2025.
Chương trình “Một triệu tập vở, bút cho học sinh đồng bào các dân tộc Tây Nguyên và tỉnh Bình Phước” là một trong những công trình tâm huyết của Hội Doanh nhân Cựu chiến binh TP.Hồ Chí Minh và Hội Cựu chiến binh TP.Hồ Chí Minh nhằm thiết thực chào mừng 50 năm Ngày giải phóng hoàn toàn miền Nam, thống nhất đất nước (30/4/1975 – 30/4/2025).
Ngọc Tuân