(QK7 Online) Sáng 11-9, tại Sư đoàn 317/Quân khu 7, Trung tâm Gìn giữ hòa bình Việt Nam phối hợp với Bệnh viện Quân y 175 tổ chức khai mạc huấn luyện cho cán bộ, nhân viên Bệnh viện Dã chiến cấp 2 số 1 chuẩn bị tham gia hoạt động gìn giữ hòa bình của Liên hợp quốc tại Phái bộ Nam Xu-đăng.
Dự Lễ khai mạc có Đại tá Võ Văn Thi, Phó Tham mưu trưởng Quân khu 7; Đại tá Hoàng Kim Phụng, Giám đốc Trung tâm Gìn giữ hòa bình Việt Nam, Thiếu tướng Nguyễn Hồng Sơn, Giám đốc Bệnh viện Quân y 175; đại biểu các cơ quan, đơn vị thuộc Bộ Quốc phòng, Quân khu 7 và các chuyên gia quân y của Vương quốc Anh và Hiệp chủng quốc Hoa Kỳ.
Đại tá Hoàng Kim Phụng tặng kỷ niệm chương cho chuyên gia Anh và Hoa Kỳ
Đây là lần đầu tiên Bộ Quốc phòng Việt Nam tổ chức đợt huấn luyện thực hành quy mô lớn trên bộ trang bị Bệnh viện Dã chiến cấp 2, nhằm đánh giá năng lực toàn diện trong tổ chức triển khai, vận hành, điều hành, quản lý và khả năng xử lý các tình huống y tế, thu hồi Bệnh viện Dã chiến cấp 2 số 1. Qua đó phục vụ Đoàn kiểm tra Tiền triển khai của Liên hợp quốc sang thẩm định trước khi triển khai tham gia hoạt động gìn giữ hòa bình Liên hợp quốc tại Phái bộ Nam Xu-đăng.
Các chuyên gia kiểm tra thực tế
Đợt huấn luyện có sự tham gia hỗ trợ của các chuyên gia nước ngoài giàu kinh nghiệm trong hoạt động gìn giữ hòa bình Liên hợp quốc thuộc lĩnh vực quân y. Nội dung huấn luyện được xây dựng sát với các tình huống thường gặp tại Phái bộ gìn giữ hòa bình Liên hợp quốc.
Các đại biểu cùng các chuyên gia tại lễ khai mạc huấn luyện
Dự kiến, thời gian huấn luyện Bệnh viện Dã chiến cấp 2 số 1 và diễn tập tổng hợp vận hành bệnh viện xử lý các tình huống y tế, chỉ huy, điều hành bệnh viện từ ngày 11 đến 19/9/2017 có sự quan sát, đánh giá thẩm định độc lập của các chuyên gia nước ngoài và Việt Nam.
Cán bộ nhân viên TTGGHB Việt Nam chụp hình lưu niệm cùng các chuyên gia
Chuyên gia nước ngoài kiểm tra việc sử dụng các thiết bị y tế
Trần Rô