(QK7 Online) - Ngày 12/8, Đoàn cán bộ Tổng cục Hậu cần do Thiếu tướng Lê Hồng Dũng, Phó Chủ nhiệm Tổng cục Hậu cần làm trưởng đoàn đã đến thăm hỏi, động viên và kiểm tra công tác thu dung, điều trị bệnh nhân Covid-19 tại Bệnh viện Dã chiến Truyền nhiễm số 5.
Đoàn công tác nghe Ban Giám đốc bệnh viện báo cáo kết quả về tình hình thu dung, điều trị bệnh nhân Covid-19.
Tiếp đoàn có các đồng chí trong Đảng ủy, Ban Giám đốc bệnh viện và đội ngũ cán bộ, nhân viên y tế. Sau khi nghe báo cáo của Giám đốc Bệnh viện về tình hình thu dung, điều trị bệnh nhân Covid-19 hơn 1 tháng qua, đồng chí Phó Chủ nhiệm Tổng cục Hậu cần đã thăm hỏi động viên đội ngũ cán bộ, nhân viên bệnh viện phải cố gắng nỗ lực hết mình để phục vụ Nhân dân.
Trong quá trình điều trị phải tuân thủ nghiêm ngặt việc chống phơi nhiễm và lây nhiễm chéo lẫn nhau; tách số bệnh nhân F0 không triệu chứng và bệnh nhân F0 có triệu chứng ra riêng biệt, tránh lẫn lộn lây nhiễm chéo. Đồng thời phải sàng lọc thật tốt, nếu phát hiện có bệnh nhân trở nặng ngoài khả năng chuyên môn của bệnh viện thì nhanh chóng liên hệ chuyển viện kịp thời, bảo đảm an toàn tốt nhất cho người dân, tuyệt đối không để có bệnh nhân tử vong tại bệnh viện.
Bên cạnh đó, phải vận dụng linh hoạt hệ thống truyền thanh của Sư đoàn 317 để tuyên truyền chủ trương, chính sách, tình hình dịch bệnh và nội quy bệnh viện cho bệnh nhân hiểu rõ và cùng đồng hành với chính quyền TP.HCM đẩy lùi làn sóng thứ 4 đại dịch Covid-19.
Chiều tối ngày 12/8, bệnh viện tiếp tục có thêm 130 bệnh nhân khỏi bệnh Covid-19 được cho xuất viện. Tính đến nay, bệnh viện đã điều trị khỏi bệnh và cho xuất viện về cách ly tại địa phương 722 bệnh nhân. Hiện còn lại 194 bệnh nhân đang tiếp tục được điều trị.
Xuân Hoan - Thanh Bình