Với hình thức tạo tạo chính quy, tập trung và liên kết giữa Trường Quân sự với Trường Chính trị tỉnh Bình Thuận, 76 học viên về tham gia lớp học được các địa phương tuyển chọn kỹ từ cơ sở, có trình độ văn hóa tốt nghiệp trung học phổ thông, sức khỏe tốt. Trong thời gian đào tạo, học viên được học tập 3 khối kiến thức về Chính trị, quân sự và quản lý hành chính, với hơn 3.000 tiết học. Quá trình học tập, các học viên được nhà trường Quân đội rèn luyện phẩm chất đạo đức, tác phong, lối sống mẫu mực. Học viên được nghiên cứu những kiến thức về lí luận chính trị, đường lối, quan điểm của Đảng, Nhà nước ta về quốc phòng toàn dân và chiến tranh bảo vệ Tổ quốc; các cách tiến hành công tác đảng, công tác chính trị, công tác quốc phòng, quân sự địa phương; phương pháp xây dựng văn kiện chiến đấu trị an, xây dựng khu vực phòng thủ, xây dựng lực lượng vũ trang xã, phường. Ngoài ra học viên được huấn luyện thành thạo, tính năng, kỹ thuật chiến đấu các loại vũ khí, trình độ, kỹ thuật, chiến thuật chiến đấu, phương pháp tổ chức, phối hợp hiệp đồng chiến đấu bảo vệ làng, xã và những kỹ năng cần thiết để hoàn thành nhiệm vụ của Chỉ huy trưởng quân sự xã, phường. Trong đào tạo, các nhà trường đã gắn kết chặt chẽ giữa lý luận, lý thuyết với nhiệm vụ quân sự, quốc phòng ở các xã, phường trong tỉnh, chú trọng vào các nội dung thực hành, thực tập sát, đúng với thực tế của địa phương học viên.
Trao quyết định phong quân hàm sỹ quan dự bị và bằng tốt nghiệp cho học viên