Chiến sĩ Trung đoàn Gia Định tham quan Phòng truyền thống đơn vị
Tiếp nối truyền thống “Đi là chiến thắng, đánh là dứt điểm”, từ tháng 9 năm 1977 đến tháng 1 năm 1979, Trung đoàn tham gia bảo vệ biên giới Tây nam Tổ quốc và làm nghĩa vụ quốc tế ở Campuchia cho đến ngày cùng Quân tình nguyện rút quân về nước.
Sau năm 1989, lịch sử của Trung đoàn Gia Định bước sang trang mới. Đó là thời kỳ củng cố, ổn định tổ chức biên chế, huấn luyện, xây dựng đơn vị theo hướng chính quy, hiện đại.
Phát huy thành tích nhiều năm liền là đơn vị dẫn đầu về huấn luyện và xây dựng đơn vị vững mạnh toàn diện của LLVT Thành phố, trong những năm qua, Đảng ủy - Ban Chỉ huy Trung đoàn đã tập trung lãnh đạo đơn vị hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ được giao, trong đó nổi bật là thực hiện Cuộc vận động “Phát huy truyền thống, cống hiến tài năng, xứng danh Bộ đội Cụ Hồ”, Chỉ thị 05 của Bộ Chính trị về tiếp tục đẩy mạnh học tập và làm theo tấm gương đạo đức, phong cách Hồ Chí Minh.
Nâng cao chất lượng huấn luyện, rèn luyện thể lực cho chiến sĩ
Đội ngũ cán bộ sĩ quan trẻ trung đoàn được đào tạo cơ bản, năng động, sáng tạo bám lớp, bám thao trường, ham học và cầu tiến nên nhiều năm qua, Trung đoàn đã hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ huấn luyện; nhiều tập thể, cá nhân của đơn vị vinh dự được đại diện cho LLVT Thành phố thi đấu và giành giải cao trong hội thi, hội thao của quân khu và toàn quân. Cùng với đó, tính tiền phong gương mẫu, năng lực lãnh đạo của đội ngũ cán bộ, đảng viên, nhất là đối với cán bộ chủ trì các cấp trong cơ quan, đơn vị cũng được nâng lên rõ rệt; bình xét đảng viên và cơ sở đảng hàng năm đều tăng với tỉ lệ trên 95% đảng viên hoàn thành tốt nhiệm vụ, đạt đảng viên “5 tốt”. Đây là dấu hiệu tích cực, sự chuyển biến mạnh mẽ của đội ngũ cán bộ, đảng viên được thể hiện cả trong nhận thức và việc làm, tạo động lực to lớn để đảng bộ đơn vị tiếp tục phấn đấu vươn lên trong những năm tiếp theo.
Song song đó, Trung đoàn đã làm tốt công tác giáo dục chính trị, lãnh đạo tư tưởng, quản lý kỷ luật trong đơn vị; lồng ghép hiệu quả các nội dung, hình thức giáo dục; kết hợp giữa giáo dục cơ bản theo chương trình quy định với tuyên truyền miệng, giáo dục truyền thống; tiến hành tốt giữa “xây” và “chống” trong công tác giáo dục chính trị, lãnh đạo tư tưởng cho cán bộ, chiến sĩ, mà tiêu biểu là đã thực hiện hiệu quả “Ngày chính trị, văn hóa, tinh thần”, “Ngày pháp luật” theo quy định của Quân đội đối với đơn vị. Hàng năm, trong mỗi khóa huấn luyện chiến sĩ, Trung đoàn đều chủ động tổ chức gặp gỡ cấp ủy, chính quyền địa phương và thân nhân chiến sĩ trao đổi, giao lưu, nắm bắt tâm tư nguyện vọng, hoàn cảnh gia đình chiến sĩ. Qua đó có kế hoạch và biện pháp tốt hơn trong phối hợp quản lý, giáo dục, làm cho chiến sĩ yên tâm phấn khởi, yêu quý, gắn bó với đơn vị, tích cực học tập, xây dựng đơn vị.
Bên cạnh đó, Trung đoàn Gia Định còn là đơn vị thực hiện tốt công tác dân vận được thể hiện trong phong trào thi đua “LLVT Thành phố chung sức xây dựng nông thôn mới” với hàng chục ngàn ngày công bộ đội lao động giúp dân như nâng cấp, sửa chữa, làm mới đường giao thông liên ấp, liên xã; phối hợp khám bệnh, cấp thuốc miễn phí cho đối tượng chính sách, hộ dân nghèo; thăm hỏi, tặng quà Mẹ Việt Nam anh hùng, thương binh, thân nhân liệt sĩ, trao tặng sách vở, đồ dùng học tập cho học sinh nghèo; giúp dân thu hoạch vụ mùa; khơi thông kênh mương, vệ sinh môi trường ở các địa phương ngoại thành. Việc làm ấy làm cho tình cảm quân dân thêm gắn bó; hình ảnh của người lính Trung đoàn trong kháng chiến lại càng rạng rỡ, đẹp thêm trong thời bình.
Tuyến đường nông thôn do cán bộ, chiến sĩ trung đoàn xây tặng
58 năm đồng hành cùng Đảng bộ, chính quyền và Nhân dân thành phố, Trung đoàn Gia Định là dấu chấm son sáng ngời và là một phần không thể thiếu của lịch sử LLVT Thành phố Hồ Chí Minh.