(QK7 Online) - Ngày 16/8, Tổ công tác đặc biệt của Chính phủ về phòng, chống Covid-19 tại các tỉnh phía Nam do Thượng tướng Võ Minh Lương - Ủy viên Trung ương Đảng, Thứ trưởng Bộ Quốc phòng, Tổ trưởng Tổ công tác đặc biệt của Chính phủ làm trưởng đoàn kiểm tra công tác phòng chống dịch trên địa bàn tỉnh Tây Ninh.
Làm việc với đoàn công tác có các đồng chí: Nguyễn Thành Tâm - Ủy viên Trung ương Đảng, Bí thư Tỉnh ủy; Nguyễn Thanh Ngọc - Chủ tịch UBND tỉnh và các đồng chí lãnh đạo tỉnh Tây Ninh.
Đoàn công tác kiểm tra công tác phòng, chống dịch của tỉnh Tây Ninh.
Theo báo cáo của Ban Chỉ đạo phòng, chống dịch Covid-19 tỉnh Tây Ninh, công tác phòng, chống dịch Covid-19 trên địa bàn tỉnh Tây Ninh thời gian qua đã triển khai thực hiện theo đúng tinh thần chỉ đạo của Chính phủ, phù hợp với điều kiện của địa phương. Đến nay tỉnh đã triển khai thành lập 5 bệnh viện dã chiến và đã đưa vào hoạt động 3 bệnh viện, hiện đang khẩn trương xây dựng 2 bệnh viện tại các khu công nghiệp để thu dung điều trị bệnh nhân Covid-19, đặc biệt là các ca F0; kích hoạt và chuyển đổi công năng các bệnh viện công phục vụ công tác điều trị Covid-19 theo phân tầng trên địa bàn.
Tỉnh triển khai lấy mẫu xét nghiệm nhanh trên toàn tỉnh trong thời gian 5 ngày nhằm tách F0 ra khỏi cộng đồng, tập trung xây dựng và bảo vệ vùng xanh; khoanh vùng, hạn chế khả năng lây nhiễm trong cộng đồng. Tổ chức các hoạt động chăm sóc, bảo đảm chế độ chính sách cho người dân, nhất là công nhân, người lao động có thu nhập thấp bị mất việc làm do bị ảnh hưởng của đại dịch; triển khai việc tiêm ngừa vắc xin mũi 1 cho người dân.
Tuy nhiên, công tác phòng chống dịch trên địa bàn tỉnh vẫn còn gặp một số khó khăn nhất định: cơ sở vật chất cho công tác phòng chống dịch và điều trị bệnh còn hạn chế, nguồn lực còn hạn hẹp, lực lượng y tế còn mỏng, khả năng triển khai lấy mẫu xét nghiệm còn chậm nên đến nay kết quả phòng, chống dịch vẫn chưa được như mong muốn, phải tiếp tục thực hiện biện pháp giãn cách xã hội theo Chỉ thị 16 thêm 14 ngày nữa kể từ 0 giờ ngày 16/8 để phục vụ cho công tác tổng sàng lọc, phân loại, bóc tách các ca F0 ra khỏi cộng đồng.
![](/fileman/Uploads/tbNews/24392/thumb/11.jpg)
Thượng tướng Võ Minh Lương trao quà Quân ủy Trung ương, Bộ Quốc phòng tặng tỉnh Tây Ninh phòng, chống dịch.
Kết luận buổi làm việc, Thượng tướng Võ Minh Lương đề nghị tỉnh Tây Ninh tiếp tục rà soát lại hệ thống tổ chức chỉ huy và phương pháp phòng chống dịch, xác định và phân rõ trách nhiệm của từng ngành, đặc biệt là vai trò của Sở y tế và Trung tâm kiểm soát bệnh tật tỉnh; tổ chức lại công tác tiếp nhận và điều trị bệnh nhân Covid-19 tại các bệnh viện dã chiến; xã hội hóa hoặc vận động nguồn lực từ các doanh nghiệp trong và ngoài tỉnh mua sắm trang thiết bị, vật tư y tế, đặc biệt oxy phục vụ công tác điều trị bệnh nhân F0 khi có diễn biến trở nặng. Ngoài ra tỉnh tiếp tục quan tâm, động viên, tuyên truyền cho Nhân dân về tính chất nguy hiểm của biến thể Delta; siết chặt việc thực hiện giãn cách xã hội, thực hiện việc “3 tại chỗ đối với hệ thống chính trị” nhằm giảm lưu lượng phương tiện và người dân tham gia giao thông hoặc rời khỏi gia đình khi không cần thiết; góp phần giảm tải và áp lực trong công tác điều trị, phòng chống dịch bệnh trên địa bàn; sớm đưa địa phương về trạng thái bình thường mới.
Dịp này, Quân ủy Trung ương, Bộ Quốc phòng trao tặng Tây Ninh 2.000 thùng mì gói và 2 tấn lương khô để hỗ trợ người dân gặp khó khăn trên địa bàn tỉnh.
Đức Dũng