(QK7 Online) - Chiều 29-11, Cục Tuyên huấn, Tổng cục Chính trị tổ chức hội nghị trực tuyến tọa đàm tình hình sức khỏe, tâm lý của lực lượng làm nhiệm vụ trên tuyến đầu phòng, chống dịch Covid-19 tại TPHCM và các tỉnh, thành phía Nam. Đại tá Trần Ngọc Anh, Phó cục trưởng Cục Tuyên huấn chủ trì hội nghị. Tại điểm cầu Quân khu 7, Đại tá Nguyễn Như Trúc, Phó Chủ nhiệm Chính trị Quân khu chủ trì.
Đại tá Trần Ngọc Anh, Phó Cục trưởng Cục Tuyên huấn phát biểu gợi ý thảo luận tọa đàm.
Trong đợt bùng phát lần thứ tư, tình hình dịch Covid-19 trên địa bàn Quân khu 7 diễn biến hết sức phức tạp. Khi các địa phương thực hiện Chỉ thị 16 của Thủ tướng Chính phủ về giãn cách xã hội, Thường vụ Đảng ủy, Bộ Tư lệnh Quân khu kịp thời ban hành Chỉ thị 660 về mở chiến dịch cao điểm giúp dân, huy động trên 100 ngàn bộ đội, dân quân tự vệ làm nhiệm vụ trên tuyến đầu chống dịch.
Quang cảnh buổi tọa đàm tại điểm cầu Quân khu 7.
Các lực lượng triển khai trên 16 ngàn tổ, trạm, đồn, chốt phòng, chống dịch liên ngành ở biên giới và trong các vùng dịch. Các đơn vị chủ động nhường doanh trại để thành lập hàng ngàn khu cách ly và thành lập 3 bệnh viện dã chiến (số 5, 5B, 5C) với 1.900 giường bệnh; chuyển đổi công năng Bệnh viện Quân dân y miền Đông sang điều trị bệnh nhân Covid-19, thành lập khoa điều trị Covid-19 Bệnh viện 7A, 7B với 720 giường bệnh...
Đại tá Nguyễn Như Trúc, Phó Chủ nhiệm Chính trị Quân khu chủ trì tại điểm cầu Quân khu 7.
Tổ chức hơn 1.000 điểm cách ly, 8 tổ chuyên khoa tăng cường, 51 tổ truy vết, 129 tổ xét nghiệm SARS-CoV-2, 02 tổ RT-PCR, tiêm gần 200 ngàn mũi vắc xin cho Nhân dân và thu dung điều trị gần 21 ngàn ca nhiễm Covid-19 với trên 19 ngàn ca khỏi bệnh…
Trong quá trình tham gia chống dịch, làm nhiệm điều trị, cứu chữa bệnh nhân nhiễm Covid-19, hầu hết đội ngũ y, bác sĩ, điều dưỡng đã chuẩn bị tốt tâm lý, sức khỏe, tâm huyết, nhiệt tình, trách nhiệm, vượt qua khó khăn, tích cực đi đầu, hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ. Tuy nhiên một số cán bộ, y bác sĩ đã gặp không ít khó khăn, sang chấn về tâm lý do thời gian làm việc căng thẳng, kéo dài liên tục, không kể ngày đêm; công việc đối mặt nhiều nguy hiểm từ nguy cơ lây nhiễm dịch; môi trường làm việc độc hại, ám ảnh khi lần đầu tiếp xúc tử thi; chế độ sinh hoạt không bảo đảm, thường xuyên mất ngủ, mê sảng, mệt mỏi, uể oải…
"Ở đây bác sĩ vừa làm bác sĩ, vừa làm điều dưỡng, kiêm luôn người nhà bệnh nhân và hộ lý". Trung úy Bùi Thị Ngọc Hảo, Bác sĩ điều trị Bệnh viện Quân y 7B chia sẻ công việc hàng ngày khi làm nhiệm vụ trên tuyến đầu chống dịch.
Một số đồng chí gặp tình trạng đầu óc thiếu sáng suốt, khả năng ghi nhớ kém, hay bỏ quên việc; thường nhớ, hình dung lại những đau thương, mất mát đã chứng kiến cũng như cảm thấy bức bối, căng thẳng, cô độc, ủ rũ, buồn chán, cáu kỉnh, khó chịu.
Tại buổi toạ đàm, cán bộ, y bác sĩ, nhân viên y tế trực tiếp làm nhiệm vụ trên tuyến đầu đã chia sẻ nhiều hơn về quá trình tiếp nhận, xử lý, bảo quản, khâm liệm, hỏa táng thi hài và vận chuyển, bàn giao tro cốt bệnh nhân tử vong về với gia đình. Hoang mang sợ bị nhiễm F0, thậm chí bị nhiễm F0; các bệnh ngoài da do sử dụng đồ bảo hộ; xa gia đình; hoàn cảnh neo đơn; bố, mẹ tử vong do dịch bệnh nhưng không về được; hạn chế tiếp xúc với đồng nghiệp và người khác trong đơn vị; ám ảnh bởi mùi, âm thanh, hình ảnh khi tiếp xúc tử thi… Đồng thời kiến nghị, đề xuất với cơ quan cấp trên khen thưởng, hỗ trợ nhiều hơn nữa về vật chất, tinh thần, tạo điều kiện nghỉ phép, tái tạo sức lao động, chi trả kinh phí tăng cường, làm thêm giờ, nâng bậc lương, thăng quân hàm trước niên hạn.
Phát biểu kết luận tọa đàm, Đại tá Trần Ngọc Anh, Phó cục trưởng Cục Tuyên huấn ghi nhận, biểu dương, đánh giá cao sự hi sinh, vất vả, đầy gian khổ hiểm nguy của cán bộ, y bác sĩ, nhân viên y tế, chiến sĩ làm nhiệm vụ trên tuyến đầu chống dịch, nhất là LLVT Quân khu 7. Các ý kiến đóng góp, Cục Tuyên huấn sẽ tiếp thu, tổng hợp, báo cáo đề xuất lên Bộ Quốc phòng. Mong rằng các cán bộ, y bác sĩ tiếp tục phát huy những kết quả đạt được, vận dụng những bài học, kinh nghiệm tích lũy trong phòng, chống dịch ứng dụng sâu hơn vào thực tiễn; không ngại khó, ngại khổ, chăm sóc, tận tình cứu giúp Nhân dân bằng cái tâm, thể hiện tấm lòng người chiến sĩ, tình quân dân cá nước, làm sáng đẹp hình ảnh “Bộ đội Cụ Hồ” trong thời kỳ mới.
Đồng chí Phó cục trưởng Cục Tuyên huấn đề nghị lãnh đạo các cơ quan, đơn vị thường xuyên quan tâm, tạo điều kiện tốt nhất về mọi mặt, có chế độ chính sách phù hợp, khen thưởng… qua đó giúp cho đội ngũ làm nhiệm vụ trên tuyến đầu an tâm tư tưởng, yên tâm công tác, tiếp tục nhận và hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ được giao.
Nguyễn Hoàng