Sau gần 1 năm thực hiện, “Quỹ tiết kiệm chung tay vì người nghèo, không để ai bị bỏ lại phía sau” của Ban CHQS huyện tiết kiệm chi tiêu phúc lợi của đơn vị, đóng góp tự nguyện của cán bộ chiến sĩ DQTV và hỗ trợ của các doanh nghiệp trên địa bàn được 115 triệu đồng.
Từ nguồn quỹ này, đơn vị sử dụng để hỗ trợ 55 triệu đồng xây dựng nhà tình nghĩa cho 1 gia đình chính sách có hoàn cảnh khó khăn tại xã Lộc Bắc, công trình đưa vào sử dụng vào tháng 5 năm 2019. Hỗ trợ 40 triệu đồng xây dựng nhà đồng đội cho 1 đồng chí công nhân viên quốc phòng thuộc cơ quan quân sự huyện, công trình khánh thành và đưa vào sử dụng cuối tháng 11 tháng 2019.
Ngoài ra trong các dịp lễ tết, Ban CHQS huyện trích từ quỹ để thăm và tặng quà cho gần 100 gia đình chiến sĩ dân quân có hoàn cảnh khó khăn trong LLVT huyện.
Dù kinh phí hỗ trợ không nhiều nhưng thể hiện được trách nhiệm, ý thức vì cộng đồng của cán bộ, chiến sĩ LLVT huyện; khẳng định tầm quan trọng của nhiệm vụ dân vận trong giai đoạn hiện nay, góp phần củng cố vững chắc hậu phương Quân đội, thể hiện lòng tri ân với những gia đình chính sách, truyền thống, đạo lý “Uống nước nhớ nguồn”, giúp vơi bớt khó khăn, ổn định cuộc sống, thể hiện nghĩa cử cao đẹp, tình đoàn kết gắn bó “Thắm tình đồng đội - ấm tình quân dân” và cùng địa phương thực hiện thắng lợi mục tiêu phát triển kinh tế xã hội, thực hiện chương trình mục tiêu quốc gia về xây dựng nông thôn mới. Hiệu quả bước đầu từ mô hình được cấp ủy, chính quyền địa phương đánh giá cao, được Nhân dân đồng tình ủng hộ.
Những kết quả đạt được là cơ sở để trong những năm tới mô hình “Quỹ tiết kiệm chung tay vì người nghèo, không để ai bị bỏ lại phía sau” của Ban CHQS huyện Bảo Lâm tiếp tục được lan tỏa, từ đó nâng cao ý thức trách nhiệm của cán bộ, chiến sĩ LLVT huyện về công tác vận động quần chúng, chăm lo chính sách hậu phương Quân đội, củng cố lòng tin của Nhân dân với Đảng, với Quân đội nói chung và LLVT huyện nói riêng; làm thất bại mọi âm mưu chia rẽ khối đại đoàn kết toàn dân tộc của các thế lực thù địch, xây dựng và phát triển huyện Bảo Lâm sớm về đích xây dựng huyện đạt chuẩn nông thôn mới.