![](/fileman/Uploads/tbNews/28722/thumb/anh-1-dai-ta-do-hong-duyen-cnct-vung-2-cung-lanh-dao-ban-tuyen-giao-tra-vinh-tang-co-cho-ngu-dan.jpg)
Đoàn công tác Vùng 2 gặp gỡ trực tiếp bà con ngư dân Trà Vinh cùng trao đổi, thông tin về các Hiệp định phân định ranh giới trên biển giữa Việt Nam với các nước trong khu vực; các văn bản pháp luật về biển, khai thác, đánh bắt hải sản an toàn, bền vững, đúng pháp luật gắn với bảo vệ môi trường, chống khai thác bất hợp pháp; thông tin về vị trí các âu tàu của Hải quân đang phục vụ bảo đảm hậu cần, kỹ thuật, các tần số thông tin liên lạc để sẵn sàng giúp đỡ ngư dân khi hoạt động trên biển.
![](/fileman/Uploads/tbNews/28722/thumb/anh-2-tang-qua-nhu-yeu-pham-cho-cac-ngu-dan-co-hoan-canh-kho-khan_20220614140648820.jpg)
Tại chương trình, Vùng 2 Hải quân trao tặng 500 lá cờ Tổ quốc, 150 áo phao cứu sinh, 15 suất quà cho ngư dân có hoàn cảnh khó khăn, phát hơn 1.000 bộ tài liệu về nội dung một số điều cần biết dành cho ngư dân và khai thác hợp pháp có trách nhiệm vì một nghề cá bền vững; tổ chức thăm khám sức khỏe, cấp thuốc cho hơn 100 bà con ngư dân.
![](/fileman/Uploads/tbNews/28722/thumb/anh-6.jpg)
Hoạt động ý nghĩa của chương trình lần này cổ vũ, động viên ngư dân tỉnh Trà Vinh tiếp tục nêu cao quyết tâm bám biển phát triển ngư nghiệp, khẳng định vai trò quan trọng của ngư dân trong vươn khơi, bám biển, mỗi con tàu là một cột mốc chủ quyền, mỗi ngư dân là một chiến sĩ trong sự nghiệp bảo vệ chủ quyền biển, đảo của Tổ quốc.