Thực hiện Đề án số 02-ĐA/TU của Thành ủy, Huyện ủy huyện Bình Chánh đã ban hành kế hoạch số 97-KH/HU ngày 16/6/2017 xác định mục tiêu đến năm 2020 và những năm tiếp theo về xây dựng chi bộ quân sự phường, xã - thị trấn trong sạch vững mạnh (TSVM) gắn với quy hoạch cán bộ quân sự ở cơ sở giai đoạn 2016 - 2025. Đó là toàn huyện phấn đấu 100% chi bộ quân sự xã, thị trấn đạt TSVM; 100% chi bộ quân sự xã, thị trấn có cấp ủy; 100% cán bộ ban chỉ huy quân sự xã, thị trấn có trình độ cao đẳng, đại học ngành quân sự cơ sở; có trình độ chính trị, trình độ quản lý Nhà nước từ trung cấp trở lên, có năng lực, hoàn thành tốt chức trách nhiệm vụ được giao; 100% chỉ huy phó ban chỉ huy quân sự xã, thị trấn, nhân viên thống kê và ấp đội trưởng là đảng viên; 100% tiểu đội dân quân thường trực và trung đội dân quân cơ động có đảng viên.
Hội nghị đã đề ra 4 giải pháp thực hiện, trong đó tập trung nêu rõ nhiệm vụ của các cá nhân Thường trực Huyện ủy và tập thể các tổ chức đảng; thời gian, lộ trình cụ thể trong thực hiện năm 2017, năm 2018 - 2020 và năm 2021 - 2025. Về tổ chức thực hiện, Thường vụ Huyện ủy cũng đã giao cho Ban Tổ chức, Ban Tuyên giáo, Ủy Ban kiểm tra và Đảng ủy Quân sự huyện phối hợp tổ chức triển khai thực hiện các bước theo nội dung kế hoạch đề án.