(QK7 Online) - Ngày 10-2, Đảng bộ Phòng Chính trị Bộ CHQS tỉnh Bình Phước tổ chức Đại hội lần thứ VII, nhiệm kỳ 2020- 2025. Đây là Đảng bộ được Đảng ủy Quân sự tỉnh chọn làm điểm cho các Đảng bộ trực thuộc.
Đại tá Vũ Tiến Điền, Phó bí thư Thường trực Đảng ủy Quân sự tỉnh tặng lẵng hoa chúc mừng đại hội.
Nhiệm kỳ 2015-2020, Đảng bộ Phòng Chính trị có nhiều nỗ lực, kịp thời tham mưu cho Đảng ủy, Bộ CHQS tỉnh nhiều chủ trương, giải pháp lãnh đạo, chỉ đạo thực hiện có hiệu quả nhiệm vụ công tác Đảng, công tác chính trị; hoàn thành các chỉ tiêu nhiệm vụ đại hội đề ra.
Phòng đã tham mưu Thường vụ Đảng ủy Quân sự tỉnh tổ chức tốt các lớp bồi dưỡng cho 335 lượt cấp ủy viên, bí thư, phó bí thư các chi, Đảng bộ và đội ngũ cán bộ chính trị các cấp trong LLVT tỉnh. Tham mưu làm tốt công tác quy hoạch, đào tạo, bồi dưỡng, bổ nhiệm, đề bạt, quản lý, sử dụng cán bộ thường trực; kiểm tra, đăng ký, quản lý, biên chế sĩ quan dự bị theo đúng quy định, đạt yêu cầu đề ra. Chỉ đạo Đội K72 thực hiện nhiệm vụ tìm kiếm, quy tập mộ liệt sĩ ở Campuchia qua 5 giai đoạn và trên địa bàn tỉnh được 463 hài cốt liệt sĩ (437 hài cốt liệt sĩ quy tập tại Campuchia, 26 hài cốt liệt sĩ quy tập trong nước).
Phòng Chính trị quan tâm thực hiện tốt chương trình xây nhà đồng đội, nhà tình nghĩa cho các đối tượng. Tham mưu xây dựng 5 điểm dân cư liền kề chốt dân quân biên giới, xây tặng 25 nhà tình nghĩa, 21 nhà đồng đội, 4 căn nhà tình nghĩa quân dân, 5 căn nhà 100 đồng. Duy trì các hoạt động kết nghĩa, giao lưu, gặp gỡ, thăm hỏi, họp mặt các già làng, trưởng ấp, sóc, chức sắc, chức việc tôn giáo; tổ chức tết quân dân tại các địa bàn vùng sâu, vùng xa, vùng đồng bào dân tộc thiểu số còn khó khăn.
Ban chấp hành Đảng bộ Phòng Chính trị nhiệm kỳ 2020 -2025 ra mắt đại hội.
Đại tá Vũ Tiến Điền - Tỉnh ủy viên - Phó Bí thư Đảng ủy Quân sự - Chính ủy Bộ CHQS tỉnh biểu dương những kết quả nổi bật trong nhiệm kỳ qua, đồng thời chỉ ra những những nhiệm vụ trọng tâm mà Đảng bộ Phòng Chính trị cần tập trung thực hiện. Đại tá Vũ Tiến Điền nhấn mạnh: Nhiệm kỳ mới, Đảng bộ phòng cần tiếp tục chú trọng phối hợp chặt chẽ với cấp ủy, chính quyền và các ban, ngành, đoàn thể địa phương để hoàn thành tốt nhiệm vụ công tác Đảng, công tác chính trị trên địa bàn. Đồng thời, làm tốt công tác đối ngoại quân sự, giao lưu sĩ quan trẻ giữa lực lượng vũ trang tỉnh với tiểu khu quân sự, hiến binh các tỉnh của Vương quốc Campuchia giáp ranh…
Đoàn đại biểu đi dự Đại hội Đảng bộ Quân sự tỉnh ra mắt đại hội.
Đại hội đã bầu Ban chấp hành Đảng bộ Phòng Chính trị nhiệm kỳ 2020-2025 gồm 7 đồng chí; bầu đoàn đại biểu dự Đại hội Đảng cấp trên gồm 19 đại biểu chính thức, 2 đại biểu dự khuyết.
Phiên họp thứ nhất Ban chấp hành Đảng bộ nhiệm kỳ 2020-2025 đã bầu bí thư, phó bí thư, ủy ban kiểm tra, chủ nhiệm ủy ban kiểm tra. Thượng tá Hoàng Văn Hùng, Phó chủ nhiệm Chính trị Bộ CHQS tỉnh được bầu làm Bí thư Đảng ủy Phòng Chính trị nhiệm kỳ 2020-2025.
Quang Thạch - Đình Hiếu