(QK7 Online) - Ngày 3/6/2016, tại Thủ đô Phnôm Pênh – Campuchia, Quân khu 7 - Việt Nam và Quân khu Đặc biệt – Campuchia tổng kết kết quả hợp tác năm 2015 và 6 tháng đầu năm 2016. Trung tướng Võ Minh Lương, Tư lệnh Quân khu 7 và Đại tướng Prum Đin - Phó Tư lệnh Lục quân, Tư lệnh Quân khu Đặc biệt - Quân đội Hoàng gia Campuchia chủ trì hội nghị.
Đại biểu hai đơn vị Quân khu 7 – Việt Nam
và Bộ Tư lệnh Quân khu Đặc biệt – Campuchia tham dự buổi lễ.
Qua 01 năm 06 tháng triển khai thực hiện thỏa thuận hợp tác giữa hai bên đã mang lại kết quả quan trọng, thiết thực trên nhiều lĩnh vực, góp phần cho việc hoàn thành nhiệm vụ theo Nghị định thư về Hợp tác quốc phòng song phương giai đoạn 2015 - 2019 và Kế hoạch hợp tác năm 2015 - 2016 giữa hai Bộ Quốc phòng Việt Nam – Campuchia, tạo chuyển biến tích cực trong việc hợp tác, kết nghĩa giữa hai Quân khu và các đơn vị trực thuộc hai bên.
Trung tướng Võ Minh Lương, Ủy viên Trung ương Đảng, Tư lệnh Quân khu 7
và Đại tướng Prum Đin - Phó Tư lệnh Lục quân, Tư lệnh Quân khu Đặc biệt
ký kết bản ghi nhớ hợp tác năm 2016 và 2017.
Tại buổi lễ, hai bên đã trao đổi, thảo luận, thống nhất nội dung ký kết biên bản hợp tác năm 2016 - 2017 và Quy chế phối hợp hoạt động giữa hai đơn vị.Thông qua hoạt động, hai bên sẽ trao đổi tình hình, chia sẻ thông tin, kinh nghiệm, phối hợp phòng, chống các loại tội phạm; tổ chức đoàn, tiếp các đoàn cán bộ của hai đơn vị sang công tác, tham quan, nghỉ dưỡng theo kế hoạch hàng năm; hỗ trợ xây dựng cơ bản, xây dựng doanh trại, hỗ trợ khám, chữa bệnh cho cán bộ và thân nhân cán bộ Quân khu Đặc biệt tại bệnh viện của Quân khu 7; hỗ trợ kinh phí của các cơ quan Quân sự thuộc Quân khu 7 cho các Tiểu khu Quân sự kết nghĩa thuộc Quân khu Đặc biệt để mua sắm thiết bị văn phòng phục vụ công tác; thăm hỏi, chúc Tết cổ truyền của hai dân tộc...
Thực hiện: Ngọc Tuân