![](/fileman/Uploads/tbNews/31901/thumb/tp-bao-loc-lam-dong-trao-lenh.jpg)
Đảng ủy, Bộ Tư lệnh Quân khu, cấp ủy, chính quyền các địa phương trên địa bàn Quân khu thống nhất cao về quan điểm, nhận thức và phát huy tốt vai trò, trách nhiệm trong lãnh đạo, điều hành thực hiện công tác tuyển chọn và gọi công dân nhập ngũ. Ngay từ đầu năm 2022, Thường vụ Đảng ủy, Bộ Tư lệnh Quân khu chỉ đạo các cơ quan, đơn vị, địa phương tích cực, chủ động phối hợp làm tốt công tác chuẩn bị xét duyệt, phúc tra số lượng, chất lượng nguồn thanh niên trong độ tuổi sẵn sàng nhập ngũ; tích cực tuyên truyền, phổ biến, giáo dục nâng cao nhận thức, trách nhiệm thực hiện Luật Nghĩa vụ Quân sự (NVQS) năm 2015 trong Nhân dân, nhất là công dân độ tuổi gọi nhập ngũ.
Với quyết tâm không để “xã trắng” trong tuyển quân, Quân khu phát huy vai trò các thành viên Hội đồng NVQS, đội ngũ bí thư chi bộ, trưởng thôn, trưởng khu phố trong việc nắm chắc số lượng, chất lượng công dân trong độ tuổi nhập ngũ; đồng thời, xác định đúng đối tượng diện miễn, tạm hoãn gọi nhập ngũ.
Đại tá Nguyễn Tấn Linh, Phó Chỉ huy trưởng, Tham mưu trưởng Bộ CHQS tỉnh Đồng Nai cho biết: Hội đồng NVQS tỉnh tham mưu Tỉnh ủy, UBND tỉnh ban hành các văn bản lãnh đạo, chỉ đạo, quán triệt, triển khai công tác tuyển chọn và gọi công dân nhập ngũ đến các cơ quan, đơn vị, địa phương, phát huy sức mạnh tổng hợp của cả hệ thống chính trị, đảm bảo 100% thanh niên trúng tuyển nghĩa vụ quân sự an tâm tư tưởng, sẵn sàng nhập ngũ.
Cơ quan quân sự các quận, huyện, thị xã, thành phố thuộc tỉnh tham mưu chính quyền thành lập Hội đồng khám sức khỏe đủ số lượng, đúng thành phần, bảo đảm phương tiện, trang bị y tế đồng bộ, tổ chức khám tuyển đúng qui định; kết luận phân loại sức khỏe cụ thể, chính xác… Trên cơ sở đó, phối hợp với các cơ quan chức năng tham mưu Hội đồng NVQS thực hiện tốt công tác xét duyệt ở 3 cấp, đảm bảo dân chủ, đúng Luật NVQS và các chỉ thị, hướng dẫn của Chính phủ, Bộ Quốc phòng, Quân khu.
Quân khu chỉ đạo các đơn vị nhận quân chủ động hiệp đồng với cấp ủy, chính quyền địa phương tuyển chọn hồ sơ, thống nhất danh sách, chốt quân số và cùng với địa phương thực hiện tốt công tác giao, nhận quân. Các đơn vị tổ chức đầy đủ khung huấn luyện; chuẩn bị chỗ ăn, ở, thao trường, bãi tập, xây dựng cảnh quan môi trường xanh, sạch, đẹp, tạo điều kiện tốt nhất để chiến sĩ mới nhanh chóng hòa nhập với đơn vị.
![](/fileman/Uploads/tbNews/31901/thumb/lanh-dao-quan-tan-phu-tphcm-trao-lenh-goi-nhap-ngu-2.jpg)
Thường vụ Đảng ủy, Bộ Tư lệnh Quân khu xác định: Làm tốt công tác tuyển quân, trước mắt sẽ tăng cường lực lượng để xây dựng Quân đội, về lâu dài, sẽ giúp địa phương có nguồn cán bộ kế cận chất lượng cao. Bởi vậy, Quân khu chỉ đạo các cấp chú trọng tuyển chọn những thanh niên có trình độ học vấn, sức khỏe, có độ tin cậy chính trị cao để nhập ngũ.
Thực hiện Công văn số 3360 ngày 29/11/2022 của Bộ Tư lệnh Quân khu về “Nâng cao chất lượng tuyển quân, tiếp nhận và huấn luyện chiến sĩ mới năm 2023”, các địa phương tiếp tục thực hiện chủ trương “tuyển quân tròn khâu” với phương châm “tuyển người nào chắc người đó”, hạn chế thấp nhất tỷ lệ bù đổi sau giao nhận quân; tuyển đảng viên chính thức nhập ngũ 1% trở lên; tuyển chọn nhập ngũ công dân có sức khỏe loại 1, loại 2, có trình độ đại học, cao đẳng, ngành nghề chuyên môn cần cho Quân đội; gọi thanh niên là công chức, viên chức và con em cán bộ vào Quân đội nhằm đảm bảo công bằng xã hội; ưu tiên gọi nhập ngũ con em đồng bào dân tộc thiểu số để tạo nguồn cán bộ cơ sở.
Các cơ quan Quân khu chủ động xây dựng, ban hành hướng dẫn phòng, chống dịch Covid-19, hướng dẫn CTĐ, CTCT trong tuyển chọn, gọi công dân nhập ngũ và hướng dẫn tổ chức hội trại tòng quân, chuẩn bị tốt mọi mặt cho lễ giao nhận quân diễn ra trang trọng, chu đáo, vui tươi, an toàn nhằm động viên thanh niên lên đường nhập ngũ, đảm bảo giao quân đạt 100% chỉ tiêu pháp lệnh.
Cấp ủy, chính quyền các địa phương chú trọng làm tốt công tác chính sách, hậu phương Quân đội đối với gia đình có công dân nhập ngũ, nhất là với các gia đình chính sách, có hoàn cảnh khó khăn, đồng bào dân tộc thiểu số, vùng sâu, vùng xa… Trong dịp tết Quý Mão 2023, Hội đồng NVQS các cấp tổ chức các đoàn đến thăm, tặng quà động viên kết hợp nắm tư tưởng thanh niên, kịp thời phát hiện và giải quyết những vấn đề nảy sinh.
Đến nay, các tỉnh, thành phố đều hoàn thành công tác phát lệnh gọi nhập ngũ đến 100% công dân trúng tuyển. Công dân có sức khỏe loại 1, loại 2 đạt 64,35% (tăng 0,65% so với năm 2022); 4.350 công dân có trình độ đại học, cao đẳng, trung cấp, đạt 25,36% (tăng 1,32% so với năm 2022). Đảng viên nhập ngũ 318 công dân (trong đó có 287 đảng viên chính thức, đạt 1,75% so với chỉ tiêu, vượt 0,75% Nghị quyết Đảng ủy Quân khu giao).
![](/fileman/Uploads/wvtbNews_DanhSachTinChuaDuyet_PV/31901/thumb/hinh-49.jpg)
Trong không khí phấn khởi những ngày làm việc đầu xuân Quý Mão và kỷ niệm 93 năm Ngày thành lập Đảng Cộng sản Việt Nam (3/2/1930 – 3/2/2023), những giải pháp đồng bộ, hiệu quả của Đảng ủy, Bộ Tư lệnh Quân khu và sự vào cuộc quyết liệt của cả hệ thống chính trị trên địa bàn là tiền đề cho mùa tuyển quân năm 2023 thành công tốt đẹp, tiếp thêm niềm tin, động lực để LLVT Quân khu hoàn thành thắng lợi mọi nhiệm vụ được giao.