![](/fileman/Uploads/tbNews/29561/thumb/images2471332a505-1.jpg)
Tại đây, Học viện Lục quân thăm, tặng quà các gia đình chính sách, hộ nghèo trên địa bàn 20 suất gồm quà và 500.000 đồng/suất; tặng sách, vở cho các em học sinh có hoàn cảnh khó khăn 50 suất với tổng trị giá 10 triệu đồng; khám bệnh, cấp thuốc cho người dân vùng đồng bào dân tộc thiểu số tại thôn Đăng Srỗn.
Học viện Lục quân còn tổ chức chuỗi hoạt động như tham gia phát quang đường liên xóm; nạo vét kênh mương, dọn dẹp vệ sinh nhà văn hóa, điểm trường mầm non; giúp đỡ các gia đình chính sách, hộ nghèo sửa chữa 20 căn nhà; trồng cây xanh tại Trường Mầm non 7/7 thuộc Khu Kinh tế - Quốc phòng 78; giao lưu văn hóa, văn nghệ, thể dục thể thao với đoàn viên, thanh niên xã Ninh Gia; tổ chức thông tin thời sự, nói chuyện truyền thống cho cán bộ, đảng viên trên địa bàn.
Phát biểu tại lễ ra quân, Thượng tá Nguyễn Chí Thế, Phó Chủ nhiệm Chính trị Học viện Lục quân cho biết: Trong những năm qua, Thường vụ Đảng ủy, Ban Giám đốc Học viện, cấp ủy, chỉ huy các cấp quan tâm lãnh đạo, chỉ đạo các cơ quan, đơn vị trực thuộc phối hợp chặt chẽ cùng cấp ủy, chính quyền địa phương, nhất là những địa phương kết nghĩa triển khai toàn diện, đồng bộ, hiệu quả các hoạt động dân vận, phong trào thanh niên trên địa bàn đóng quân; trong đó chú trọng các xã vùng sâu, vùng xa, vùng đồng bào dân tộc thiểu số… Phó Chủ nhiệm Chính trị Học viện Lục quân yêu cầu gần 100 đồng chí tham gia trong đợt dân vận lần này phát huy sức trẻ và tinh thần nhiệt huyết, trách nhiệm để thực hiện thắng lợi các nhiệm vụ đề ra.