(QK7 Online) - Ngày 5-4, Bộ Tư lệnh thành phố Hồ Chí Minh khai mạc Hội thi cán bộ giảng dạy chính trị giỏi năm 2023. Thiếu tướng Phan Văn Xựng, Chính ủy Bộ Tư lệnh thành phố Hồ Chí Minh chủ trì lễ khai mạc. Đến dự lễ khai mạc có Đại tá Nguyễn Công Anh, Phó Chủ nhiệm Chính trị Quân khu 7; đại diện Ban Tuyên giáo Thành ủy Thành phố Hồ Chí Minh và lãnh đạo các quận, huyện ủy, thành ủy Thủ Ðức.
Các đại biểu dự lễ khai mạc Hội thi.
Hội thi cấp thành phố năm nay có 94 thí sinh thuộc Trung đoàn Gia Định, Ban Chỉ huy quân sự 21 quận, huyện, thành phố Thủ Đức, là những cán bộ giảng dạy chính trị đã được tuyển chọn qua hội thi cấp cơ sở trước đó. Trong đó, tỉ lệ cán bộ giảng dạy chính trị đạt kết quả khá, giỏi cấp cơ sở là 96,51%.
Thiếu tướng Phan Văn Xựng, Chính ủy Bộ Tư lệnh thành phố Hồ Chí Minh phát biểu khai mạc hội thi.
Phát biểu khai mạc, Thiếu tướng Phan Văn Xựng, Chính ủy Bộ Tư lệnh Thành phố Hồ Chí Minh nhấn mạnh Hội thi cán bộ giảng dạy chính trị giỏi năm nay vừa là dịp để đánh giá toàn diện chất lượng, hiệu quả công tác giáo dục chính trị và trình độ, năng lực giảng dạy của đội ngũ cán bộ chính trị các cấp trong LLVT thành phố; vừa là dịp để các thí sinh giao lưu, trao đổi kinh nghiệm và mang đến Hội thi những bài giảng có nội dung sâu sắc, mang tính định hướng chính trị - tư tưởng rõ ràng, bảo đảm khoa học và sát thực tiễn cùng phương pháp giảng dạy sáng tạo, hiệu quả, có sức hấp dẫn, thu hút, thuyết phục cao; tìm ra những nhân tố mới nâng cao chất lượng giáo dục chính trị và tham gia Hội thi cấp Quân khu. Đồng thời là dịp để tuyên truyền, giáo dục các Nghị quyết, Chỉ thị mới của Trung ương, Quân ủy Trung ương; nhất là Nghị quyết số 24-NQ/TW của Bộ Chính trị về phát triển kinh tế - xã hội và bảo đảm quốc phòng, an ninh vùng Đông Nam bộ đến năm 2030, tầm nhìn đến năm 2045; Nghị quyết 31NQ/TW của Bộ Chính trị về phương hướng, nhiệm vụ phát triển Thành phố Hồ Chí Minh đến năm 2030, tầm nhìn đến năm 2045 và 6 Nghị quyết của Quân ủy Trung ương về công tác huấn luyện, công tác hậu cần, công tác tài chính, công tác kỹ thuật, công tác giáo dục đào tạo, công tác khoa học quân sự.
Các thi sinh tại vòng thi trắc nghiệm kiến thức.
Sau lễ khai mạc, 94 thí sinh bốc thăm thứ tự thi thực hành bài giảng và tham gia bài thi trắc nghiệm kiến thức. Năm nay, thí sinh sẽ thi theo các nhóm cán bộ cấp trung đoàn, tiểu đoàn, chính trị viên phường xã, thị trấn và chính trị viên phó. Mỗi thí sinh trải qua ba phần thi gồm soạn bài giảng (bài giảng trên giấy và bài giảng điện tử), trắc nghiệm kiến thức và thực hành giảng bài, kết hợp xử lý tình huống sư phạm trong quá trình giảng bài.
Thí sinh Nguyễn Quốc Trầm, Chính trị viên Ban CHQS Quận 7 mở đầu phần thi thực hành bài giảng.
Sau Hội thi, Bộ Tư lệnh Thành phố sẽ thành lập Ban tổ chức, Ban huấn luyện và đội tuyển gồm những thí sinh có thành tích xuất sắc, tiến hành bồi dưỡng, ôn luyện chặt chẽ để tham gia Hội thi cấp Quân khu đạt kết quả cao nhất.
Hải Yến