(QK7 Online) - Ngày 13-10, Bộ Tư lệnh Quân khu 7 sơ kết việc thực hiện Quyết định số 1237 của Thủ tướng Chính phủ về tìm kiếm, quy tập hài cốt liệt sĩ (gọi tắt là Đề án 1237). Thiếu tướng Nguyễn Minh Hoàng, Phó Chính ủy Quân khu 7, Trưởng ban chỉ đạo 1237 Quân khu 7 chủ trì hội nghị.
Năm 2013, Thủ tướng Chính phủ ra Quyết định số 1237 về tìm kiếm, quy tập hài cốt liệt sĩ. Qua 3 năm thực hiện đề án, Quân khu 7 đã tìm kiếm, quy tập được 1.865 hài cốt liệt sĩ, riêng năm 2016, các đơn vị, địa phương và các đội K đã tìm kiếm, quy tập được 566 bộ hài cốt liệt sĩ, trong đó, ở địa bàn trong nước là 106 bộ, ở Campuchia là 460 bộ, đã đưa vào an táng tại các nghĩa trang liệt sĩ.
Lễ truy điệu hài cốt liệt sĩ tại nghĩa trang liệt sĩ tỉnh Bình Phước
Có được kết quả này, phải nói đến sự quan tâm, chỉ đạo chặt chẽ của Ban chỉ đạo 1237 Quân khu 7 đối với công tác tìm kiếm, quy tập hài cốt liệt sĩ. Theo đó, các đơn vị, địa phương đã nhanh chóng thu thập, kết nối, xử lý thông tin, tổ chức in ấn tờ rơi và tổ chức các buổi hội thảo để kết luận địa bàn. Các đơn vị đã chủ động xây dựng kế hoạch trong năm và từng giai đoạn, tiến hành các cuộc khảo sát, tìm kiếm, quy tập hài cốt liệt sĩ, đưa về các nghĩa trang đạt kết quả tốt.
Thiếu tướng Nguyễn Minh Hoàng, Phó Chính ủy Quân khu 7, Trưởng ban chỉ đạo 1237
Quân khu 7 phát biểu tại hội nghị
Bên cạnh đó, Bộ Tư lệnh thành phố Hồ Chí Minh và Bộ chỉ huy quân sự các tỉnh Long An, Tây Ninh, Đồng Nai, Bình Dương, Bình Phước, Lâm Đồng, Bà Rịa Vũng Tàu và Bình Thuận đã tích cực tham mưu cho Ban chỉ đạo 1237 các tỉnh, thành phố tiếp tục đẩy mạnh tuyên truyền về ý nghĩa và trách nhiệm thiêng liêng đối với công tác tìm kiếm, quy tập hài cốt liệt sĩ, thấm đẫm đạo lý “uống nước nhớ nguồn”, đền ơn đáp nghĩa. Chính vì vậy, việc thực hiện Đề án 1237 trong thời gian qua đã tạo được sự lan tỏa sâu rộng với sự vào cuộc của cả hệ thống chính trị và các tầng lớp nhân dân. Trong năm 2016, Ban chỉ đạo 1237 các địa phương đã nhận và xử lý hơn 800 nguồn tin từ các tổ chức chính trị-xã hội và nhân dân cung cấp, kịp thời chỉ đạo các cơ quan, đơn vị xác minh, lập kế hoạch khảo sát, tìm kiếm và quy tập hài cốt liệt sĩ.
Tại hội nghị, nhiều ý kiến tham luận khẳng định ý nghĩa nhân văn và sự cần thiết phải đẩy mạnh công tác tuyên truyền đến mọi tầng lớp nhân dân để việc thực hiện Đề án 1237 đạt kết quả cao trong những năm tiếp theo. Đồng chí Nguyễn Thị Thu, Phó Chủ tịch UBND TP.HCM, Trưởng ban chỉ đạo 1237 TP.HCM cho biết: “Trong quá trình thực hiện Đề án, chúng tôi luôn tích cực tham mưu cho Thành ủy-UBND thành phố đẩy nhanh tiến độ thực hiện Đề án. Trong đó chú trọng công tác tuyên truyền từ phường, xã, quận, huyện cho đến mọi tầng lớp nhân dân. Chúng tôi cũng có sự phối hợp chặt chẽ với cơ quan thường trực là Bộ Tư lệnh TPHCM, Hội CCB, Câu lạc bộ truyền thống kháng chiến và các ban liên lạc các đơn vị trên địa bàn thành phố. Cho nên công tác tìm kiếm, quy tập hài cốt liệt sĩ của thành phố năm 2016 đạt kết quả tốt”.
Thiếu tướng Nguyễn Minh Hoàng, Phó Chính ủy Quân khu 7, Trưởng ban chỉ đạo 1237 Quân khu
trao thưởng cho các tập thể đạt thành tích tốt trong thực hiện Đề án 1237 năm 2016
Thiếu tướng Nguyễn Minh Hoàng, Phó Chính ủy Quân khu 7, Trưởng ban chỉ đạo 1237 Quân khu 7 nhấn mạnh: “Chiến tranh ngày càng lùi xa, thời gian không còn chờ đợi chúng ta. Do vậy, Ban chỉ đạo 1237 các cấp cần đẩy nhanh công tác tìm kiếm, quy tập hài cốt liệt sĩ, thể hiện đạo lý “uống nước nhớ nguồn”, đền ơn đáp nghĩa của dân tộc. Đó cũng là tình cảm và trách nhiệm tri ân của toàn Đảng, toàn dân và toàn quân đối với sự hy sinh của các liệt sĩ, như lời khẳng định của Chủ tịch Hồ Chí Minh: Công trạng to lớn của các liệt sĩ đã ghi sâu vào lòng toàn dân và non sông đất nước. Máu nóng của các liệt sĩ đã nhuộm lá quốc kỳ vẻ vang càng thêm thắm đỏ. Bổn phận của chúng ta là phải tri ân các anh hùng liệt sĩ”.
Thu Cúc