(QK7 Online) – Sáng 6/1, Ban liên lạc truyền thống Mặt trận 779 – Quân khu 7 tổ chức buổi gặp mặt, kỷ niệm 45 năm chiến thắng chiến tranh bảo vệ biên giới Tây Nam và cùng quân dân Campuchia đánh đổ chế độ diệt chủng Pol Pot (07/01/1979 – 07/01/2024). Đến dự buổi họp mặt có Thiếu tướng Đặng Văn Hùng, Phó Tư lệnh, Tham mưu trưởng Quân khu 7.
Thiếu tướng Đặng Văn Hùng, Phó Tư lệnh, Tham mưu trưởng Quân khu 7 phát biểu tại buổi họp mặt.
Tại buổi họp mặt, các đại biểu đã cùng nhau ôn lại chặng đường đầy gian nan thử thách, nhưng cũng rất đỗi tự hào của những người chiến sĩ Mặt trận 779 trong những năm tháng làm nhiệm vụ trên đất nước Campuchia. Những người lính “Bộ đội Cụ Hồ” theo cách nói của nhân dân Campuchia là “Đội quân nhà Phật” luôn được lực lượng vũ trang cách mạng và nhân dân Campuchia tin tưởng, yêu mến. Các đại biểu cũng đã bày tỏ tri ân, tưởng niệm đến hàng ngàn cán bộ, chiến sĩ đã chiến đấu hy sinh, góp phần cùng quân tình nguyện Việt Nam giúp nhân dân Campuchia thoát khỏi họa diệt chủng chế độ Pôn pốt (1979 – 1989).
Chương trình văn nghệ chào mừng họp mặt Ban liên lạc Mặt trận 779.
Những năm qua, Ban liên lạc truyền thống Mặt trận đã thăm hỏi những hoàn cảnh khó khăn trong đại dịch Covid – 19 cũng như tích cực tuyên truyền, tổ chức nhiều cuộc nói chuyện truyền thống, góp phần giáo dục, động viên thế hệ trẻ phát huy truyền thống của dân tộc và Quân đội nhân dân Việt Nam anh hùng. Bên cạnh đó, Ban liên lạc cũng duy trì công tác thăm hỏi, động viên, xây nhà tình nghĩa tặng cựu chiến binh có hoàn cảnh khó khăn giúp đồng đội cải thiện cuộc sống.
Các đại biểu tham dự buổi họp mặt.
Đại tá Hà Xuân Thành – Trưởng BLL Truyền thống Mặt trận 779 phát biểu tại buổi họp mặt.
Trong không khí thân tình, phấn khởi chuẩn bị mừng Xuân Giáp Thìn 2024, các cựu chiến binh luôn nhắc nhở, động viên nhau dù trong bất cứ điều kiện hoàn cảnh nào cũng phải giữ vững phẩm chất tốt đẹp của Bộ đội Cụ Hồ, truyền thống của đơn vị, không ngừng rèn luyện phấn đấu làm chủ bản thân, làm chủ cuộc sống, có nhiều đóng góp cho quê hương, đất nước, mỗi cựu chiến binh phải là một tấm gương sáng cho con cháu noi theo.
Thiếu tướng Nguyễn Minh Hoàng, Chủ tịch Hội Cựu chiến binh Tp.HCM tặng bằng khen các đồng chí có thành tích xuất sắc trong hoạt động và xây dựng Ban liên lạc truyền thống năm 2023.
Thời gian tới, Ban liên lạc tiếp tục đẩy mạnh các hoạt động truyền thống các đơn vị thuộc Mặt trận 779 – Quân khu 7; họp mặt hằng năm nhằm ôn lại lịch sử và truyền lửa cho thế hệ trẻ; động viên hội viên tích cực tham gia phát triển kinh tế, nâng cao đời sống xã hội, gương mẫu trong các phong trào “Toàn dân bảo vệ an ninh Tổ quốc.
Phạm Hà