(QK7 Online) - Nhằm đảm bảo công tác phòng, chống dịch Covid-19 trước ngày giao nhận quân, sáng 27/2, tỉnh Lâm Đồng tổ chức xét nghiệm SARS-CoV-2 cho hơn 1000 thanh niên chuẩn bị lên đường nhập ngũ trên địa bàn tỉnh.
Trước đó, Bộ chỉ huy Quân sự (CHQS) tỉnh phối hợp với Sở Y tế và Trung tâm kiểm soát bệnh tật tỉnh (CDC) chỉ đạo Ban CHQS và Trung tâm Y tế các huyện, thành phố trong tỉnh tổ chức tuyên truyền, triển khai các biện pháp phòng, chống dịch Covid-19 trong quá trình tổ chức tuyển quân và lễ giao nhận quân, trong đó có việc xét nghiệm SARS-CoV-2 cho thanh niên.
Các y, bác sỹ lấy mẫu xét nghiệm SARS-CoV-2.
Theo ghi nhận của chúng tôi, tại Ban CHQS huyện Đơn Dương, công tác lấy mẫu xét nghiệm được tổ chức từ rất sớm. Quá trình kiểm tra thân nhiệt, lấy mẫu xét nghiệm được thực hiện theo đúng quy trình hướng dẫn của Bộ Y tế.
Thiếu tá Bùi Xuân Chương, Phó Chỉ huy trưởng Ban CHQS huyện Đơn Dương cho biết: “Tất cả mọi người đều nêu cao ý thức trong phòng, chống dịch bệnh như mang khẩu trang, rửa nước sát khuẩn, ngồi giãn cách. Việc xét nghiệm được chia thành 2 nhóm theo đúng trình tự, nhân viên y tế mặc áo quần bảo hộ, thay gang tay, rửa nước sát khuẩn sau khi lấy mẫu”.
“Hiện nay dịch bệnh COVID-19 đang diễn biến phức tạp, vì vậy, việc tổ chức lấy mẫu xét nghiệm là điều cần thiết để kiểm tra sàng lọc, loại trừ thanh niên dương tính với Covid-19 nhằm đảm bảo hoạt động, sức chiến đấu, tránh tình trạng lây nhiễm chéo trong Quân đội. Năm nay, Lễ giao nhận quân tại tỉnh Lâm Đồng sẽ diễn ra vào ngày 3/3 vì vậy các mẫu xét nghiệm sẽ gửi CDC Lâm Đồng và trả kết quả trước đó 2 ngày để bảo đảm thanh niên nhập ngũ vào các đơn vị Quân đội không mang virus SARS-CoV-2”. Thượng tá, Bác sỹ Võ Ngọc Điểu, Chủ nhiệm Quân y Bộ CHQS tỉnh thông tin thêm.
Thanh niên trúng tuyển nghĩa vụ quân sự đăng ký xét nghiệm ngay từ sáng sớm.
Theo văn bản chỉ đạo của Bộ CHQS tỉnh, Hội đồng Nghĩa vụ Quân sự các huyện, thành phố thường xuyên nắm chắc tình hình thanh niên chuẩn bị nhập ngũ, tình hình dịch bệnh trên địa bàn để có phương án bảo đảm giao đủ số lượng, đảm bảo chất lượng quân cho các đơn vị. Năm nay, bên cạnh không tổ chức Hội trại tòng quân, Lễ giao nhận quân cũng sẽ được tổ chức hết sức ngắn gọn (khoảng 20 phút). Trong buổi lễ không tổ chức văn nghệ; tuyên truyền, vận động người thân hạn chế thấp nhất việc tiễn, tránh tụ tập đông người; thực hiện đúng theo khuyến cáo “5K" của Bộ Y tế. Các xe chở quân được phun thuốc khử khuẩn đúng quy định; tổ chức ăn uống dọc đường phải đảm bảo sức khỏe tốt nhất cho thanh niên cũng như để phòng tránh lây nhiễm Covid-19.
Đàm Trung