![](/fileman/Uploads/tbNews/30493/thumb/842-21-copy.jpg)
Những người lính thợ làm việc tại Trạm bảo dưỡng, sửa chữa tổng hợp.
Ngoài những nhiệm vụ trên, trạm còn sẵn sàng tham gia công tác cứu hộ, cứu nạn, phòng, chống lụt bão, thiên tai, sản xuất tủ súng, tủ tài liệu cho LLVT tỉnh, sản xuất lắp đặt các thiết bị dụng cụ thể dục thể thao cho các cơ quan, đơn vị trong LLVT tỉnh và đồng bào dân tộc, tôn giáo trên địa bàn. Sản xuất lắp ghép các thiết bị phục vụ công trình quốc phòng; gia công các thiết bị sắt phục vụ công tác chính sách của tỉnh, sẵn sàng tham gia sửa chữa cơ động khi cần thiết.
Trước đây cơ sở vật chất của trạm còn nhiều thiếu thốn, tuy nhiên theo thời gian, cùng với sự quan tâm đầu tư của Bộ CHQS tỉnh và sự nỗ lực khắc phục của đơn vị, nên cơ sở vật chất của trạm dần được hoàn thiện.
Trung úy, kỹ sư Phạm Thanh Hiền, Trạm trưởng Trạm bảo dưỡng, sửa chữa tổng hợp cho biết: Quân số của trạm chủ yếu là quân nhân chuyên nghiệp được đào tạo tại các trường Quân đội, 90% cán bộ, quân nhân chuyên nghiệp là đảng viên. Tuy không trực tiếp cầm súng, huấn luyện hay chiến đấu, đơn vị chúng tôi làm nhiệm vụ chuyên môn, song mọi nhiệm vụ đều góp phần vào thắng lợi chung của LLVT tỉnh, của Quân đội. Đa phần cán bộ tại trạm đều có nhiều năm kinh nghiệm công tác, người nhiều nhất gắn bó với trạm trên 30 năm. Ban đầu, trạm chỉ bảo đảm thực hiện các sửa chữa nhỏ, nhưng việc cán bộ chủ động học hỏi, tìm tòi nâng cao tay nghề, đến nay trạm đủ khả năng thực hiện các nhiệm vụ sửa chữa lớn như: sửa chữa đại tu máy xe ô tô, sửa chữa điện của các loại xe ô tô đời mới, đóng thùng… Ngoài thực hiện các công việc về cơ khí, sửa chữa vũ khí trang bị ngay tại trạm, cán bộ trạm còn thường xuyên cơ động đi sửa chữa vũ khí cho 9 Ban CHQS huyện, thị xã, thành phố trong tỉnh.
Từ thực tiễn thực hiện nhiệm vụ, cán bộ, quân nhân chuyên nghiệp Trạm bảo dưỡng, sửa chữa tổng hợp có nhiều sáng kiến, cải tiến kỹ thuật được Bộ CHQS tỉnh, Quân khu công nhận và đưa vào sử dụng phục vụ công tác huấn luyện, tiết kiệm được thời gian, công sức, tiền của cho đơn vị. Tiêu biểu như sáng kiến “Thiết bị nạp đạn vào dây băng”, “Sử dụng camera quan sát bia trong bắn đạn thử và chỉnh súng bằng điện thoại thông minh”, “Sử dụng máy viết chữ trong công tác tham mưu tác nghiệp trên bản đồ”, “Thiết bị học bắn ban đêm của súng bộ binh”, “Dụng cụ tháo lắp bộ phận giảm giật, giảm va súng cối 82mm”. Đặc biệt, thiết bị nạp đạn 12,7mm vào dây băng được Bộ Tư lệnh Quân khu cấp giấy chứng nhận sáng kiến và Bộ CHQS tỉnh nhân rộng cho các đơn vị trong LLVT tỉnh.
Đợt bùng phát dịch Covid-19 lần thứ 4, trạm cải tiến, lắp đặt hệ thống phun khử khuẩn, phòng, chống dịch Covid-19 trên 4 phương tiện xe quân sự, phục vụ đắc lực trong công tác phòng, chống dịch Covid-19 trong tỉnh.
Do hoàn thành xuất sắc, vượt chỉ tiêu các nhiệm vụ chuyên môn được Bộ CHQS tỉnh giao, nên trạm luôn là đơn vị vững mạnh toàn diện, tổ chức Đảng trong sạch vững mạnh. Với những thành tích đạt được những năm qua, Trạm bảo dưỡng sửa chữa tổng hợp, Phòng Kỹ thuật được Quân khu và Bộ CHQS tỉnh tặng nhiều bằng, giấy khen các loại.