Hiện nay, lực lượng vũ trang thành phố có 1.320 đoàn viên, trong đó có 192 đảng viên trẻ sinh hoạt tại 10 tổ chức đoàn. Với nhiều phương thức giáo dục, tuyên truyền đa dạng phong phú, luôn đổi mới cả về nội dung, hình thức tiến hành, nên chất lượng của công tác Đoàn và phong trào thanh niên trong quý II đã được nâng lên rõ rệt, gắn kết hiệu quả với Chỉ thị 05 của Bộ Chính trị về tiếp tục đẩy mạnh học tập và làm theo tấm gương, đạo đức, phong cách Hồ Chí Minh và Cuộc vận động “Phát huy truyền thống, cống hiến tài năng, xứng danh Bộ đội Cụ Hồ”. Ngoài ra, các Đoàn cơ sở còn tổ chức phát động thi đua đột kích, thi đua cao điểm, tham quan các khu di tích, bảo tàng lịch sử trong dịp 30/4, 127 năm ngày sinh Bác Hồ (19/5) thu hút hàng ngàn lượt đoàn viên thanh niên tham gia ...
Cùng với đó, các Đoàn cơ sở còn đẩy mạnh phong trào “Tuổi trẻ LLVT Thành phố xung kích, sáng tạo, vươn tới những đỉnh cao” hướng tới chào mừng Đại hội Đoàn các cấp trong LLVT Thành phố nhiệm kỳ 2017 – 2022.
Trên sở kết quả đạt được của quý 2, Hội nghị đã triển khai phương hướng nhiệm vụ công tác Đoàn và phong trào thanh niên quý III năm 2017 cho các cơ sở Đoàn.