Ngày 26-9, Đoàn sĩ quan trẻ Việt Nam đã đến Cộng hòa Dân chủ Nhân dân Lào, chính thức bắt đầu các hoạt động trong chương trình “Giao lưu sĩ quan trẻ Việt Nam - Lào năm 2016”.
Đây là chương trình trao đổi đoàn diễn ra hằng năm, nằm trong nội dung các lĩnh vực hợp tác đang triển khai giữa quân đội hai nước Việt Nam - Lào. Mục đích của chương trình là nhằm tăng cường tình đoàn kết, hữu nghị, hiểu biết lẫn nhau giữa sĩ quan trẻ hai nước, góp phần gìn giữ và phát triển mối quan hệ hợp tác đặc biệt giữa Nhà nước, nhân dân và Quân đội hai nước.
Đại biểu và sĩ quan trẻ hai nước làm việc thống nhất chương trình giao lưu.
Ngay sau khi Đoàn sĩ quan trẻ Việt Nam xuống máy bay, Trung tá Sut-chay Ma-ha-vông, Phó phòng Thanh niên Quân đội nhân dân Lào cùng cán bộ Cục Đối ngoại đã đến sân bay và tổ chức đón tiếp đoàn rất nồng hậu, thân thiện. Trước khi bước vào chương trình giao lưu chính thức, đoàn sĩ quan trẻ Việt Nam và đoàn bạn đã có buổi làm việc thống nhất chương trình giao lưu.
Tại cuộc họp, Đoàn sĩ quan trẻ Việt Nam đã nghe Đại tá Xổm-phông Pheng-phăn-nha, Trưởng phòng Thanh niên Quân đội Nhân dân Lào giới thiệu về biên chế, tổ chức, nhiệm vụ của Phòng Thanh niên Quân đội Nhân dân Lào. Bên cạnh đó, Đại tá Xổm-phông Pheng-phăn-nha còn bày tỏ mong muốn, trong thời gian tới, Quân đội nhân dân Việt Nam giúp đỡ tập huấn, đào tạo cho cán bộ làm công tác đoàn của Phòng Thanh niên Quân đội Nhân dân Lào.
Thượng tá Đinh Quốc Hùng, Trưởng Ban Thanh niên Quân đội, Trưởng Đoàn sĩ quan trẻ Việt Nam
tặng quà Phòng Thanh niên Quân đội nhân dân Lào.
Cũng trong cùng ngày, Đoàn sĩ quan trẻ Việt Nam đã đến chào xã giao Thủ trưởng Tổng cục Chính trị Quân đội nhân dân Lào. Tại trụ sở Bộ Quốc phòng Lào, Thiếu tướng Văn-thong Kong-ma-ny, Phó chủ nhiệm Tổng cục Chính trị Quân đội nhân dân Lào đã giới thiệu với đoàn sơ bộ về lịch sử hình thành, phát triển, chức năng, nhiệm vụ của Quân đội nhân dân Lào và mô hình đào tạo sĩ quan tại đây. Thiếu tướng Văn-thong Kong-ma-ny đã cùng các sĩ quan trẻ ôn lại lịch sử cách mạng hào hùng, gắn bó mật thiết giữa hai nước. Bên cạnh đó, đồng chí Phó chủ nhiệm Tổng cục Chính trị Quân đội nhân dân Lào cũng nhất trí với những đề xuất của sĩ quan trẻ hai nước về về giao lưu, hợp tác trong năm 2017.
Phát biểu sau buổi làm việc đầu tiên của đoàn, Thượng tá Đinh Quốc Hùng, Trưởng Ban Thanh niên Quân đội, Trưởng Đoàn sĩ quan trẻ Việt Nam cho biết: “Giao lưu sĩ quan trẻ Việt Nam-Lào là hoạt động rất hữu ích vì nó giúp tăng cường hiểu biết sâu sắc hơn về Quân đội nhân dân của hai nước. Đồng thời cùng trao đổi, chia sẻ kinh nghiệm trong hoạt động công tác đoàn và phong trào thanh niên của quân đội mỗi nước. Chương trình giao lưu góp phần khẳng định quyết tâm của sĩ quan trẻ quân đội hai nước trong việc gìn giữ và phát triển mối quan hệ hữu nghị, hợp tác đặc biệt của Đảng, Nhà nước, nhân dân và quân đội hai nước trong suốt chiều dài lịch sử dựng nước và giữ nước của hai dân tộc”.
Huyền Trang
(Theo qdnd.vn)