(QK7 Online) - Ngày 20/9, Đoàn cán bộ của Bộ CHQS tỉnh Tây Ninh do Đại tá Hoàng Xuân Cường - Chính ủy Bộ CHQS tỉnh làm trưởng đoàn đã đến thăm Tòa thánh Cao Đài Tây Ninh nhân dịp Đại lễ Hội Yến Diêu Trì Cung năm 2021. Tiếp đoàn có ngài Đầu sư Thượng Tám Thanh, Chưởng quản Hội thánh Cao Đài Tây Ninh.
Đại tá Hoàng Xuân Cường - Chính ủy Bộ CHQS tỉnh tặng quà chúc mừng Tòa thánh Cao Đài Tây Ninh.
Đại tá Hoàng Xuân Cường – Chính ủy Bộ CHQS tỉnh chúc ngài Đầu sư, Chưởng quản Hội thánh Cao Đài Tây Ninh cùng các vị chức sắc và bà con tín đồ mạnh khỏe, sống “tốt đời, đẹp đạo”, tổ chức thành công Đại lễ Hội Yến Diêu Trì Cung năm nay trong tình hình dịch bệnh Covid-19 còn diễn biến phức tạp trên địa bàn tỉnh. Đồng chí đánh giá cao và trân trọng tình cảm, sự quan tâm sâu sắc của ngài Đầu sư, Chưởng quản và các chức sắc trong Hội thánh dành cho LLVT tỉnh đồng thời cho biết Bộ CHQS tỉnh thường xuyên phối hợp chặt chẽ với cấp ủy, chính quyền địa phương và Hội thánh Cao Đài Tây Ninh tổ chức tuyên truyền vận động bà con đạo Cao Đài tham gia thực hiện tốt công tác quân sự - quốc phòng; triển khai hiệu quả các lớp bồi dưỡng kiến thức quốc phòng – an ninh, thông tin thời sự và tổ chức ý nghĩa hoạt động gặp mặt với các chức sắc, chức việc tôn giáo, trong đó nổi bật là LLVT tỉnh thực hiện hiệu quả hai mô hình mới, đó là: Các tôn giáo trên địa bàn phối hợp thăm, tặng quà gia đình chính sách là người có đạo và vận động xây nhà tặng người có đạo hoàn cảnh khó khăn, ủng hộ Nhân dân trong dịch Covid-19.
Đoàn cán bộ của Bộ CHQS tỉnh Tây Ninh tặng hoa chúc mừng Tòa thánh Cao Đài Tây Ninh.
Ngài Đầu sư Thượng Tám Thanh cảm ơn sự quan tâm của Bộ CHQS tỉnh Tây Ninh, nhấn mạnh do ảnh hưởng của dịch Covid-19 vì vậy Hội Thánh không tổ chức Đại lễ với quy mô lớn như mọi năm, chỉ làm nội bộ nhằm phòng dịch bệnh. Thời gian qua Hội thánh Cao Đài Tây Ninh đã chỉ đạo, động viên các họ đạo, tín đồ tham gia cùng LLVT tỉnh và địa phương làm công tác dân vận và công tác chính sách, hậu phương Quân đội. Ðồng thời tiếp tục động viên, khích lệ chức sắc, chức việc động viên bà con tôn giáo phát huy truyền thống yêu nước, tích cực tham gia vận động tín đồ, giáo dân thực hiện tốt công tác quốc phòng địa phương, góp phần giữ vững ổn định chính trị, tăng cường tình đoàn kết gắn bó quân – dân và khối đại đoàn kết toàn dân tộc, làm thất bại âm mưu lợi dụng vấn đề dân tộc, tôn giáo để chống phá cách mạng Việt Nam của các thế lực thù địch.
Phương Ngân