![](/fileman/Uploads/vwtbNews_QuanLyTin/16516/thumb/4.jpg)
![](/fileman/Uploads/vwtbNews_QuanLyTin/16516/thumb/pen5182_20200123074124834.jpg)
Cùng với tổ chức các hoạt động sôi nổi tạo không khí vui tươi, phấn khởi của những ngày giáp tết, chúng tôi còn đặc biệt chú trọng thực hiện các chính sách đền ơn đáp nghĩa, hậu phương Quân đội. Tết quân - dân là dịp để cán bộ, chiến sĩ tiếp tục thực hiện tốt trách nhiệm với nhân dân, tăng cường hơn nữa mối quan hệ đoàn kết gắn bó quân - dân; đây là cách làm mới cần được rút kinh nghiệm và nhân rộng trong nhiệm vụ công tác dân vận” - Đại tá Thái Văn Hùng - Chính ủy Sư đoàn khẳng định.
Tết Canh Tý 2020 năm nay, Đảng ủy Chỉ huy Sư đoàn xác định chủ trương phối hợp với cấp ủy, chính quyền và nhân dân hai địa phương là xã Lộc Thuận, huyện Lộc Ninh tỉnh Bình Phước nơi thành lập Sư đoàn và xã Sông Xoài thị xã Phú Mỹ tỉnh Bà Rịa - Vũng Tàu tiến hành tết quân – dân trong 2 ngày. Trong thời gian diễn ra tết quân - dân, bằng các hình thức giao lưu, thăm hỏi, động viên, tặng quà, giúp dân, Sư đoàn đã tuyên truyền một số nội dung cơ bản về chủ trương, chính sách của Đảng, pháp luật của nhà nước, Luật Nghĩa vụ quân sự, Luật Dân quân tự vệ, Pháp lệnh Dự bị động viên, các chính sách đối với dân tộc, tôn giáo, chính sách hậu phương quân đội; truyền thống chiến đấu anh hùng của Sư đoàn anh hùng, truyền thống quân đội nhân dân Việt Nam, truyền thống của lực lượng vũ trang quân khu, tình đoàn kết quân với dân…
Sau lễ khai mạc, Sư đoàn tổ chức hơn 550 cán bộ, chiến sĩ (trong đó có 55 cán bộ, chiến sĩ tham gia tại xã Lộc Thuận huyện Lộc Ninh và 450 cán bộ, chiến sĩ tham gia tại xã Sông Xoài, thị xã Phú Mỹ tỉnh Bà Rịa Vũng Tàu) cùng nhân dân và các ban, ngành, đoàn thể địa phương (trên 250 người dân của cả hai địa phương) tiến hành nhiều hoạt động như: Thi gói bánh chưng; bánh tét; phát quang đường xá, nạo vét kênh mương (trên 6km đường nông thôn, 2,4 km kênh mương); giúp dân trang trí nhà cửa, chăm sóc hoa kiểng; trao tặng hơn 80 phần quà (mỗi phần trị giá trung bình 500 ngàn đồng) cho các gia đình có công, hộ nghèo, gia đình có hoàn cảnh khó khăn, học sinh nghèo hiếu học và nhiều công trình khác với tổng kinh phí hơn 75 triệu đồng.
![](/fileman/Uploads/vwtbNews_QuanLyTin/16516/thumb/pen5203.jpg)
![](/fileman/Uploads/vwtbNews_QuanLyTin/16516/thumb/7.jpg)
![](/fileman/Uploads/vwtbNews_QuanLyTin/16516/thumb/pen5180.jpg)
Đáng chú ý là hoạt động gói bánh chưng, bánh tét được Sư đoàn tổ chức thực hiện chu đáo. Trên cơ sở quỹ vốn của đơn vị kết hợp nguồn kinh phí hỗ trợ của các mạnh thường quân, cấp ủy, chính quyền địa phương trên địa bàn đóng quân để thực hiện. Hoạt động gói bánh được tổ chức thành hội thi, có quy chế chấm điểm cụ thể; mỗi đội tham gia nhất thiết phải có nhân dân địa phương và cán bộ chiến sĩ của đơn vị. Kết thúc hội thi, có trên 400 đòn bánh tét, bánh chưng đạt tiêu chuẩn đẹp, nhanh, chắc chắn, đúng trọng lượng…Sau hội thi, toàn bộ số bánh sẽ được tặng cho các gia đình chính sách, hộ nghèo, gia đình có hoàn cảnh khó khăn, neo đơn trên địa bàn xã để người dân có thể thưởng thức không khí của ngày xuân, thấy được sự quan tâm của Sư đoàn. Đồng thời đơn vị còn tổ chức đêm giao lưu văn hóa văn nghệ với cấp ủy, chính quyền và nhân dân địa phương.
Chia sẻ và bày tỏ lòng biết ơn đối với Sư đoàn, ông Nguyễn Văn Thơm Phó chủ tịch xã khẳng định: xã Sông Xoài là địa phương có nhiều đồng bào dân tộc thiểu số sinh sống nên những hoạt động tết quân - dân sẽ góp phần nâng cao nhận thức của người dân trong chấp hành chủ trương, chính sách, pháp luật Nhà nước; giữ gìn, củng cố mối quan hệ đoàn kết quân – dân; bảo vệ và duy trì, phát triển các giá trị văn hóa tốt đẹp; tham gia xây dựng chính quyền, các tổ chức quần chúng, xây dựng nông thôn mới. Qua đó giữ vững niềm tin của người dân vào đường lối lãnh đạo của Đảng, chính sách pháp luật của Nhà nước và các quy định của địa phương để phát huy tốt sức mạnh đại đoàn kết toàn dân tộc.
Theo Đại tá Vũ Anh Tuấn - Chủ nhiệm Chính trị Sư đoàn: “Tết quân dân được Đảng ủy, chỉ huy Sư đoàn xác định là hoạt động có ý nghĩa thiết thực trong tình hình mới, qua đó góp phần thực hiện tốt chính sách hậu phương Quân đội, thể hiện đạo lý uống nước nhớ nguồn, là dịp để cán bộ, chiến sĩ Sư đoàn tỏ lòng tri ân với nhân dân, thắt chặt hơn nữa tình đoàn kết giữa quân với dân”.
Song song với nhiệm vụ tổ chức tết Quân dân; Đảng ủy, chỉ huy Sư đoàn còn quan tâm lãnh đạo chỉ đạo thực hiện tốt nhiệm vụ sẵn sàng chiến đấu, thường xuyên luyện tập các phương án sẵn sàng chiến đấu, chủ động ứng phó với mọi tình huống, không để bị động bất ngờ; công tác chính sách được quan tâm thực hiện chu đáo, chăm lo bảo đảm mọi mặt về vật chất lẫn tinh thần để bộ đội đón tết theo đúng phương châm “vui tươi lành mạnh, an toàn, tiết kiệm, sẵn sàng chiến đấu cao”. Chính những việc làm đầy tình cảm đó đã thôi thúc cán bộ, chiến sĩ yên tâm, phấn khởi đón tết cùng đơn vị, sẵn sàng nhận và hoàn thành tốt mọi nhiệm vụ được giao.