Từ năm 2009 đến nay, huyện Bình Chánh đã xây dựng, ban hành đầy đủ các chương trình hành động, nghị quyết, đề án, kế hoạch về xây dựng nền quốc phòng toàn dân; thành lập Ban chỉ đạo khu vực phòng thủ, thực hiện tốt Nghị quyết 28 của Bộ Chính trị (khóa X) “Về tiếp tục xây dựng các tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương thành khu vực phòng thủ vững chắc trong tình hình mới”. Huyện đã bố trí đất xây dựng trụ sở cơ quan, đơn vị công an, quân sự; qui hoạch vị trí các cơ quan Đảng, Nhà nước, tổ chức chính trị xã hội và LLVT của huyện khi có tình huống xảy ra; thực hiện tốt việc phát triển kinh tế, xã hội kết hợp với tăng cường quốc phòng – an ninh và thế trận phòng thủ của địa phương.
10 năm qua, huyện đã tổ chức bồi dưỡng kiến thức quốc phòng, an ninh cho hơn 43 ngàn người và giảng dạy môn kiến thức quốc phòng, an ninh cho gần 60 ngàn lượt học sinh; tổ chức thành công 21 cuộc diễn tập khu vực phòng thủ, diễn tập chỉ huy tham mưu; tuyển chọn và gọi 1870 thanh niên nhập ngũ, hoàn thành 100% chỉ tiêu giao quân hàng năm. Đến nay, huyện Bình Chánh đã xây dựng lực lượng dân quân tự vệ đạt 1,51% dân số, đảng viên trong dân quân tự vệ đạt 26,4%. 16/16 xã, thị trấn đều có chi bộ quân sự và Chỉ huy trưởng quân sự tham gia cấp ủy địa phương. Huyện đã đảm bảo trụ sở làm việc riêng cho 12/16 Ban Chỉ huy Quân sự xã, thị trấn (4 trụ sở còn lại chuẩn bị xây dựng). Chất lượng huấn luyện, trình độ, khả năng sẵn sàng chiến đấu của LLVT huyện không ngừng được nâng lên. Hàng năm, Ban Chỉ huy Quân sự huyện tổ chức huấn luyện lực lượng thường trực đạt 100%, dân quân tự vệ đạt trên 92%, dự bị động viên đạt trên 99%. Cán bộ, chiến sĩ LLVT huyện có bản lĩnh chính trị vững vàng, an tâm tư tưởng, sẵn sàng nhận và hoàn thành tốt mọi nhiệm vụ được giao.
UBND huyện Bình Chánh tặng giấy khen cho 41 tập thể, 29 cá nhân và 2 hộ gia đình có thành tích xuất sắc trong xây dựng nền quốc phòng toàn dân giai đoạn 2009 – 2019.