(QK7 Online) - Ngày 9/2, đoàn công tác Ban Chỉ đạo (BCĐ) 515 Quân khu 7 do Thiếu tướng Trần Vinh Ngọc, Phó Chính ủy Quân khu, Trưởng BCĐ 515 Quân khu làm trưởng đến thăm, kiểm tra Đội K70, Cục Chính trị Quân khu 7 và Đội K71, Bộ CHQS tỉnh Tây Ninh chuẩn bị sang Campuchia thực hiện nhiệm vụ tìm kiếm, quy tập hài cốt liệt sĩ (TKQT HCLS) quân tình nguyện và chuyên gia Việt Nam hy sinh trong các thời kỳ chiến tranh đưa về nước đợt 2, giai đoạn XXII (mùa khô 2022-2023).
Thiếu tướng Trần Vinh Ngọc, Phó Chính ủy Quân khu biểu dương công tác chuẩn bị TKQT HCLS đợt 2, giai đoạn XXII (mùa khô 2022-2023) của hai Đội K70 và Đội K71.
Đợt này, Đội K70 và Đội K71 tổ chức cho 70 cán bộ, chiến sĩ thực hiện nhiệm vụ TKQT HCLS tại các tỉnh KamPong Chàm, Tboung Khnum, Siêm Riệp, Bần Tia Miên Chây, Ốt Đô Miên Chây, Vương quốc Campuchia.
Để hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ, cấp ủy, chỉ huy Đội K70 và Đội K71 đã giáo dục cho cán bộ, chiến sĩ nhận thực sâu sắc và xác định đây vừa là nhiệm vụ vừa là trách nhiệm cao quý, có ý nghĩa chính trị xã hội sâu rộng, thể hiện chính sách “Đền ơn đáp nghĩa”, “Uống nước nhớ nguồn” của Đảng, Nhà nước, Quân đội và Nhân dân đối với các Anh hùng liệt sĩ đã hy sinh vì sự nghiệp đấu tranh giải phóng dân tộc và làm nhiệm vụ Quốc tế cao cả; thường xuyên bồi dưỡng nhận thức về phong tục tập quán, hiểu rõ văn hóa, tiếng Khmer cũng như tổ chức huấn luyện dò gỡ mìn, đào tìm, gói buộc HCLS, xây dựng quyết tâm thực hiện thắng lợi nhiệm vụ cho cán bộ, chiến sĩ. Bên cạnh đó, đơn vị cũng chủ động bổ sung, đảm bảo đầy đủ các trang thiết bị hậu cần, kỹ thuật; rà soát, sửa chữa bảo dưỡng phương tiện…
Đồng chí Phó Chính ủy Quân khu tặng quà, động viên Đội K70.
Qua kiểm tra, Thiếu tướng Trần Vinh Ngọc, Phó Chính ủy Quân khu đề nghị trước khi lên đường thực hiện nhiệm vụ, cấp ủy, chỉ huy Đội K70 và Đội K71 cần kiểm tra, rà roát lại tất cả các phương tiện, thiết bị; thực hiện nghiêm các quy định về hậu cần, quản lý, sử dụng kinh phí đúng nguyên tắc, bảo đảm tiết kiệm, không để xảy ra thất thoát lãng phí, tiêu cực. Quá trình thực hiện nhiệm vụ cần quán triệt, giáo dục cho cán bộ, chiến sĩ xác định rõ nhiệm vụ, giữ vững đoàn kết, thống nhất trong nội bộ; thường xuyên làm tốt công tác dân vận, thận trọng, khéo léo trong lời nói và hành động cũng như lễ tiết, tác phong; chấp hành nghiêm kỷ luật Quân đội, pháp luật nước sở tại, không để xảy ra những việc đáng tiếc; thực hiện tốt công tác phòng, chống dịch bệnh, nhất là dịch bệnh Covid-19.
Bênh cạnh đó, các Đội K cần chủ động phối hợp hỗ trợ, giúp đỡ nhau, trao đổi nghiệp vụ với các Cụm điệp báo của ta và các lực lượng của Bạn; tích cực chủ động tìm kiếm nguồn tin cung cấp từ Nhân dân địa phương; xử lý kỹ thông tin trước khi khảo sát, tìm kiếm, loại bỏ thông tin trùng lặp để nâng cao hiệu quả thực hiện nhiệm vụ; phối hợp, thống nhất với Bạn kết luận địa bàn từng khu vực, từng xã, huyện sau khi đã tìm kiếm, quy tập.
Thiếu tướng Trần Vinh Ngọc đề nghị cán bộ, chiến sĩ Đội K71 chủ động phối hợp với đơn vị Bạn, thu thập thông tin, khảo sát, tìm kiếm, hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ TKQT HCLS, đảm bảo an toàn tuyệt đối về mọi mặt.
Đối với bộ phận thực hiện nhiệm vụ tại đơn vị, đồng chí Phó Chính ủy Quân khu đề nghị cần tiếp tục củng cố xây dựng cảnh quan môi trường, xây dựng đơn vị vững mạnh toàn diện “mẫu mực tiêu biểu”; làm tốt công tác giáo dục chính trị tư tưởng, chấp hành nghiêm kỷ luật, ra sức học tập huấn luyện, nâng cao trình độ mọi mặt, nhất là công tác huấn luyện về chuyên môn nghiệp vụ, tập trung tốt cho việc học tiếng Khmer, sẵn sàng thực hiện nhiệm vụ trong nước khi có yêu cầu của BCĐ 515 Quân khu.
Nguyễn Hoàng