Trong đó, nổi bật như: Công tác xây dựng lực lượng diễn tập, huấn luyện, sẵn sàng chiến đấu; hội thi, hội thao, tuyển quân, tuyển sinh quân sự... Chất lượng tổng hợp sức mạnh chiến đấu của lực lượng vũ trang huyện được nâng lên, cơ bản đáp ứng được yêu cầu nhiệm vụ trong tình hình mới. Công tác hậu cần - kỹ thuật - tài chính luôn bảo đảm kịp thời cho mọi hoạt động của lực lượng vũ trang; công tác tăng gia sản xuất, nâng cao đời sống vật chất tinh thần cho cán bộ, chiến sĩ được bảo đảm. Công tác xây dựng Đảng bộ, chi bộ trong sạch vững mạnh gắn với xây dựng đơn vị vững mạnh toàn diện được quan tâm, có nhiều chuyển biến tích cực, có chiều sâu. Đặc biệt, năm 2019, đơn vị vinh dự được Bộ Tư lệnh Quân khu tặng cờ đơn vị xuất sắc trong phong trào thi đua quyết thắng.
Ban Chỉ huy Quân sự huyện tham mưu cho Huyện ủy, UBND huyện lãnh đạo tổ chức diễn tập khu vực phòng thủ huyện năm 2019 hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ; chỉ đạo 15/15 xã, thị trấn diễn tập chiến đấu phòng thủ đạt kết quả tốt. Trong nhiệm kỳ, đã giao cho các đơn vị 681 công dân nhập ngũ, đạt 100% chỉ tiêu trên giao; trong đó, có 23 đảng viên kết nạp trước 6 tháng. Trong nhiệm kỳ, kết nạp 17 đảng viên mới, đạt 11,76%; xây dựng lực lượng dự bị động viên đạt 99,43% (vượt 4,43%). Từ 2015 đến nay, Đảng ủy Quân sự huyện đạt trong sạch vững mạnh, không có chi bộ yếu kém…
Đại tá Nguyễn Bình Sơn ghi nhận và đánh giá cao những kết quả Đảng bộ Quân sự huyện Đức Trọng đạt được trong thời gian qua. Đồng chí cho rằng dưới sự lãnh đạo, chỉ đạo của Huyện ủy, UBND huyện và Đảng ủy Bộ Chỉ huy Quân sự tỉnh; sự phối hợp hiệu quả của các ban ngành, đoàn thể và các cấp ủy, chính quyền các xã, thị trấn trong huyện; sự tham gia tích cực của đông đảo các tầng lớp Nhân dân, Đảng bộ Quân sự và cán bộ, chiến sĩ lực lượng vũ trang huyện Đức Trọng kế thừa và phát huy những thành tựu của các thế hệ đi trước, luôn đoàn kết, đổi mới, khắc phục khó khăn, nỗ lực phấn đấu thực hiện các mục tiêu, nhiệm vụ Nghị quyết Đại hội Đảng bộ Quân sự huyện lần thứ VIII đề ra. Đảng ủy, Ban Chỉ huy Quân sự huyện thường xuyên quán triệt sâu sắc quan điểm, chủ trương, đường lối quân sự, quốc phòng của Đảng và Nhà nước, tích cực tham mưu cho Huyện ủy, UBND huyện lãnh đão, chỉ đạo thực hiện có hiệu quả nhiệm vụ quốc phòng địa phương, xây dựng nền quốc phòng toàn dân và khu vực phòng thủ huyện ngày càng vững chắc.