Một năm sau đại dịch Covid-19, khu phố 5, phường 14, quận 10 trở nên nhộn nhịp, đông đúc với nhiều cửa hàng, quán ăn mở ra phục vụ người dân. Nhớ lại thời điểm này năm trước, nơi đây là tâm dịch của thành phố, ngõ hẻm nào cũng giăng dây, rào chắn vì nằm trong vùng đỏ.
Chị Lâm Quỳnh Hoa, tổ trưởng tổ dân phố 30, khu phố 5, phường 14, quận 10 vẫn nhớ như in cảm giác bất an vì dịch Covid-19 bùng phát mạnh. Trong lúc gian nguy đó, bà con khu phố như được hồi sinh khi các chiến sĩ Bộ đội Cụ Hồ có mặt kịp thời để kiểm soát, khống chế dịch bệnh. Từng túi quà, gói hỗ trợ thực phẩm được trao tận tay bà con đã giải quyết tạm thời sự thiếu thốn lương thực, thực phẩm trong thời gian giãn cách. Và đặc biệt hơn, đó là sự chăm sóc tận tình, cứu chữa kịp thời của đội ngũ y, bác sĩ quân y Quân khu 7 đối với các bệnh nhân Covid-19, như lời chị Hoa chia sẻ: “Các y, bác sĩ Bệnh viện Quân dân y miền Đông đã cho chúng tôi cơ hội sống lần thứ hai”.
Phú Nhuận là quận đầu tiên của thành phố nhận được sự hỗ trợ nhanh nhất, kịp thời nhất của cán bộ, chiến sĩ LLVT Quân khu 7. Những chuyến xe nghĩa tình, trao tặng sản phẩm tăng gia cho Nhân dân trong các khu phong tỏa, đã phần nào hỗ trợ thực phẩm thiết yếu cho bà con.
![](/fileman/Uploads/wvtbNews_DanhSachTinChuaDuyet_PV/30346/thumb/dsc03440.jpg)
Ông Huỳnh Đăng Linh, Phó Bí thư thường trực Quận ủy Phú Nhuận, cho biết Phú Nhuận trong những ngày cách ly, phong tỏa đã nhận được nhiều sự chia sẻ, hỗ trợ về hàng hóa, sản phẩm, vật dụng y tế, nhu yếu phẩm... của các đơn vị, tập thể, cá nhân trên cả nước, đặc biệt là sự hỗ trợ về mặt nhân lực, vật lực của Quân khu 7. Ban Thường trực Ủy ban MTTQ Việt Nam quận Phú Nhuận đã tổ chức tiếp nhận 6 đợt hàng hóa, sản phẩm của Quân khu 7 trị giá khoảng 300.000.000 đồng.
Ông Huỳnh Đăng Linh khẳng định: “Bằng tình cảm và trách nhiệm cao, LLVT Quân khu đã có nhiều việc làm giúp người dân trong đại dịch hiệu quả, thiết thực nhất; làm cho hình ảnh, phẩm chất “Bộ đội Cụ Hồ” luôn tỏa sáng nhất. Quân khu 7 đã chứng tỏ trách nhiệm, tình cảm, sự quan tâm, chung sức với cấp ủy, chính quyền các cấp chăm lo, giúp đỡ nhiều nhất cho Nhân dân trong đại dịch”.
Thứ hai, LLVT Quân khu luôn thể hiện vai trò nòng cốt, tiên phong đi đầu trong phòng chống dịch; chủ động hiệp đồng với lực lượng của Bộ, phối hợp chặt chẽ với cấp ủy, chính quyền, ban ngành, đoàn thể, mặt trận các cấp, phát huy sức mạnh tổng hợp, huy động mọi nguồn lực để chống dịch, giúp dân.
Thứ ba, thời gian qua, với sự cống hiến của nhiều thế hệ, chúng ta đã xây dựng được thế trận quốc phòng vững chắc, tiềm lực quốc phòng vững mạnh, để sẵn sàng ứng phó thắng lợi với các thách thức an ninh phi truyền thống, thảm họa thiên tai, dịch bệnh, giữ vững môi trường hòa bình, ổn định để góp phần cùng với các địa phương trên địa bàn thúc đẩy kinh tế phát triển, xây dựng và bảo vệ đất nước”.
Đợt dịch Covid-19 lần thứ 4 bùng phát mạnh, cùng với huy động hàng chục ngàn cán bộ, chiến sĩ tham gia chống dịch, LLVT Quân khu 7 đã phát huy sức mạnh tổng hợp, huy động tối đa mọi nguồn lực, tập trung nâng cao hiệu quả phòng chống dịch và chủ động cứu giúp Nhân dân nhanh nhất, hiệu quả nhất với phương châm “ở đâu dân gặp khó, ở đó có bộ đội”. Bằng những sản phẩm tăng gia sản xuất của bộ đội và sự vận động mọi tổ chức, cá nhân, doanh nghiệp, Quân khu đã huy động được trên 820 tỷ đồng để giúp đỡ Nhân dân.
![](/fileman/Uploads/wvtbNews_DanhSachTinChuaDuyet_PV/30346/thumb/dsc00878.jpg)
Quân khu đã huy động mọi nguồn lực để “chống dịch, cứu dân”
Hậu quả do dịch Covid-19 để lại rất nặng nề. Hàng ngàn cháu nhỏ bỗng chốc trở thành trẻ mồ côi, mất cha, mẹ, có cháu mất cả cha mẹ, ông bà, để lại nỗi đau không gì bù đắp được. Đồng hành cùng cấp ủy, chính quyền, cán bộ, chiến sĩ LLVT Quân khu đang đẩy mạnh thực hiện các chương trình “Mẹ đỡ đầu”; hỗ trợ chăm sóc các cháu bé mồ côi do Covid-19.
Dịp Tết Trung thu và bước vào năm học mới 2022 - 2023, LLVT Quân khu 7 đã phối hợp cùng các doanh nghiệp, nhà hảo tâm trao tặng hàng ngàn phần quà cho trẻ em mồ côi, các gia đình khó khăn, giúp các em có thêm niềm vui, phấn đấu học giỏi chăm ngoan.
![](/fileman/Uploads/wvtbNews_DanhSachTinChuaDuyet_PV/30346/thumb/dsc02604.jpg)
Tình cảm chân thành của người dân thành phố đối với các chiến sĩ Bộ đội Cụ Hồ