(QK7 Online) – Sáng ngày 25/3, Trung tướng Trần Hoài Trung, Bí thư Đảng ủy, Chính ủy Quân khu 7; Đại tá Thái Thành Đức, Phó chủ nhiệm Chính trị Quân khu và đoàn công tác Quân khu đến thăm, kiểm tra công tác huấn luyện chiến sĩ mới tại Sư đoàn 317.
Năm 2021, Sư đoàn 317 được Bộ Tư lệnh Quân khu giao chỉ tiêu huấn luyện 340 chiến sĩ mới. Thường vụ Đảng ủy Sư đoàn đã quán triệt nghiêm nghị quyết, chỉ thị, kế hoạch của trên; ra quyết định thành lập khung cán bộ huấn luyện chiến sĩ mới; tổ chức biên chế Tiểu đoàn 10 gồm 4 đại đội, 12 trung đội và 38 tiểu đội huấn luyện chiến sĩ mới.
![](/fileman/Uploads/tbNews/22084/thumb/2.jpg)
Trung tướng Trần Hoài Trung, Bí thư Đảng ủy, Chính ủy Quân khu 7 kiểm tra huấn luyện súng Tiểu liên AK.
Ngay từ đầu năm, cấp ủy các cơ quan Sư đoàn theo chức năng, nhiệm vụ đã tham mưu cho Sư đoàn xây dựng đầy đủ các kế hoạch, hướng dẫn theo chuyên ngành; tổ chức tập huấn cán bộ; chỉ đạo, hướng dẫn làm mới, sửa chữa mô hình học cụ, củng cố thao trường, bãi tập; chuẩn bị đầy đủ hệ thống giáo án đúng quy trình, quy định. Các thiết chế văn hóa phục vụ cho huấn luyện, giáo dục, sinh hoạt của bộ đội được trang bị đầy đủ, đáp ứng yêu cầu nhiệm vụ. Vật chất hậu cần, kỹ thuật được đảm bảo; đặc biệt là công tác vệ sinh phòng dịch bệnh Covid-19 được triển khai nghiêm túc; 100% chiến sĩ mới đảm bảo đủ điều kiện sức khỏe phục vụ tại ngũ.
Từ khi tiếp nhận chiến sĩ mới đến nay, Sư đoàn đã triển khai đầy đủ các nội dung huấn luyện dự khóa và chính khóa đối với đơn vị huấn luyện. Chiến sĩ mới được quán triệt, giáo dục truyền thống của Quân khu, của Sư đoàn; nâng cao nhận thức, nắm chắc các chỉ thị, quy định, hướng dẫn của cấp trên; các chế độ học tập, sinh hoạt trong ngày, trong tuần. Đến nay, cán bộ khung huấn luyện và chiến sĩ mới đều an tâm công tác, xác định rõ nhiệm vụ, nỗ lực quyết tâm hoàn thành tốt nhiệm vụ huấn luyện, góp phần hoàn thành thắng lợi nhiệm vụ chính trị trọng tâm của Sư đoàn.
![](/fileman/Uploads/tbNews/22084/thumb/1-copy.jpg)
Trung tướng Trần Hoài Trung, Bí thư Đảng ủy, Chính ủy Quân khu đến thăm, kiểm tra chiến sĩ mới trong giờ học tập chính trị.
Đến thăm, động viên cán bộ, chiến sĩ Sư đoàn 317, Trung tướng Trần Hoài Trung, Bí thư Đảng ủy, Chính ủy Quân khu 7 ghi nhận và biểu dương những nỗ lực khắc phục khó khăn, hoàn thành tốt nhiệm vụ của Sư đoàn. Đồng chí Chính ủy Quân khu đánh giá cao kết quả đơn vị đạt được trong những ngày đầu huấn luyện như: Tổ chức biên chế quân số, vũ khí trang bị bảo đảm huấn luyện; chủ động thao trường, bãi tập, vật chất, bia bảng đúng quy định; công tác giáo dục chính trị tư tưởng cho bộ đội...
Trong thời gian tới, đồng chí Chính ủy Quân khu đề nghị Sư đoàn 317 tiếp tục tăng cường công tác giáo dục truyền thống, xây dựng niềm tự hào cho mọi cán bộ, chiến sĩ, nêu cao ý thức trách nhiệm trong học tập, công tác. Quan tâm chăm lo đời sống vật chất lẫn tinh thần của bộ đội, bảo đảm tỷ lệ quân số khỏe cao nhất; chú ý phòng chống hiệu quả dịch Covid-19. Đẩy mạnh các phong trào thi đua trong huấn luyện gắn với vai trò nêu gương của đội ngũ cán bộ các cấp. Thường xuyên bám sát hoạt động của bộ đội; kịp thời nắm bắt tâm tư, tình cảm, chăm lo tốt đời sống vật chất, tinh thần và đảm bảo an toàn tuyệt đối trong huấn luyện.
![](/fileman/Uploads/tbNews/22084/thumb/5.jpg)
Trung tướng Trần Hoài Trung tặng quà động viên cán bộ, chiến sĩ trên thao trường.
Đồng chí Bí thư Đảng ủy, Chính ủy Quân khu cũng đề nghị Đảng ủy, Ban chỉ huy Sư đoàn tiếp tục thực hiện tốt công tác chuẩn bị bầu cử đại biểu Quốc hội khóa XV và Hội đồng nhân dân các cấp nhiệm kỳ 2021-2026; thống nhất nâng cao nhận thức về ý nghĩa, tầm quan trọng của bầu cử; đề cao trách nhiệm, quyết tâm, thể hiện tính gương mẫu trong công tác bầu cử. Phát hiện, lựa chọn, giới thiệu và bầu những đại biểu thực sự tiêu biểu, xuất sắc nhất, đại diện cho ý chí, nguyện vọng của nhân dân, của cán bộ, chiến sĩ Sư đoàn và sẵn sàng chiến đấu cao nhất, đảm bảo an toàn cho bầu cử, hoàn thành tốt nhiệm vụ chính trị được giao.
Long Hồ