(QK7 Online) - Ngày 27/9, tại hội trường Thành uỷ đã diễn ra Đại hội đại biểu Hội nạn nhân chất độc da cam/dioxin TP.HCM lần thứ IV, nhiệm kỳ 2019-2024. Đến dự có Thượng tướng Nguyễn Văn Rinh - Chủ tịch Trung ương Hội nạn nhân chất độc da cam/dioxin Việt Nam; Thiếu tướng Nguyễn Minh Hoàng - Phó Chính uỷ Quân khu 7; Bà Tô Thị Bích Châu - Chủ tịch Uỷ ban Mặt trận Tổ quốc Việt Nam TP.HCM; Thiếu tướng Trần Ngọc Thổ, Phó Chủ tịch Trung ương Hội nạn nhân chất độc da cam/dioxin Việt Nam, Chủ tịch Hội nạn nhân chất độc da cam/dioxin TP.HCM.
Ra mắt Ban Chấp hành nhiệm kỳ mới 2019-2024
5 năm qua, thực hiện Nghị quyết Đại hội lần thứ III (nhiệm kỳ 2014-2019), Ban Chấp hành Hội đã có nhiều đổi mới về nội dung cũng như phương thức hoạt động, phong trào thi đua vì nạn nhân chất độc da cam đạt được mục tiêu đề ra, hoàn thành tốt các chương trình chăm sóc, giúp đỡ nạn nhân. Trong đó, các cấp Hội thường xuyên phối hợp với cơ quan tuyên truyền về các chủ đề thảm hoạ da cam ở Việt Nam; chế độ chính sách đối với nạn nhân. Bên cạnh đó, Hội đã tổ chức các đợt triển lãm ảnh về gương nạn nhân vượt khó; phát hành 10.000 tờ gấp tuyên truyền, 1000 sách ảnh; đi bộ vì nạn nhân da cam và người khuyết tật, qua đó đã góp phần tác động mạnh mẽ trong nhận thức cộng đồng, nhằm giúp họ hiểu rõ hơn về hoạt động của Hội và cùng chung tay giúp đỡ, quan tâm, ủng hộ nạn nhân da cam.
Thượng tướng Nguyễn Văn Rinh - Chủ tịch Hội tặng bằng khen cho các tập thể có thành tích xuất sắc
Nhiệm kỳ qua, Hội đã vận động được hơn 26 tỷ đồng để thực hiện tốt công tác chăm sóc, hỗ trợ nạn nhân da cam có hoàn cảnh khó khăn như trợ cấp vốn, trao học bổng, sửa chữa nhà, tặng xe lăn, tặng quà nhân các dịp lễ, tết cho gần 3500 nạn nhân/năm. Ngoài nguồn quỹ nạn nhân của Thành Hội, 15 quận, huyện, Hội đã xây dựng quỹ để chủ động chăm lo kịp thời cho nạn nhân. Từ những hoạt động có ý nghĩa thiết thực này đã tạo thành phong trào thường xuyên, góp phần xoá đói giảm nghèo, làm vơi bớt nỗi đau của gia đình nạn nhân da cam và hơn hết là khơi dậy tinh thần tương thân, tương ái của cộng đồng.
Các đồng chí trong Ban Chấp hành Hội cùng các đồng chí đại biểu các quận, huyện chụp hình lưu niệm
Tại Đại hội, Ban Chấp hành nhiệm kỳ mới 2019-2014 đã ra mắt Đại hội và tổ chức trao tặng bằng khen cho các tập thể và cá nhân có thành tích xuất sắc trong phong trào thi đua vì nạn nhân chất độc da cam.
Quỳnh Nhi