(QK7 Online) - Sáng ngày 13/9/2017, tại TP. Hồ Chí Minh diễn ra buổi tọa đàm, giao lưu giữa sĩ quan trẻ lực lượng vũ trang TP. Hồ Chí Minh và sĩ quan trẻ Bộ Tư lệnh Quân khu Đặc biệt, Quân đội Hoàng gia Campuchia. Tới dự và theo dõi buổi tọa đàm có Thiếu tướng Nguyễn Văn Nam - Phó Tư lệnh Quân khu 7; Thiếu tướng Ngô Tuấn Nghĩa - Chính ủy Bộ Tư lệnh TP. Hồ Chí Minh; Thiếu tướng Sok Yoen - Phó Tư lệnh Quân khu Đặc biệt, Quân đội Hoàng gia Campuchia.
Quang cảnh buổi tọa đàm
![](/fileman/Uploads/tbNews/5543/thumb/dsc1794.JPG)
Tiết mục Apsara và người lính tình nguyện của tuổi trẻ BTL TP. Hồ Chí Minh chào mừng buổi tọa đàm
Phát biểu chào mừng các sĩ quan trẻ Bộ Tư lệnh Quân khu Đặc biệt, Quân đội Hoàng gia Campuchia đến tham dự buổi tọa đàm, Thiếu tướng Ngô Tuấn Nghĩa, Chính ủy, Bộ Tư lệnh TP. Hồ Chí Minh nhấn mạnh: Tình đoàn kết, hữu nghị giữa hai nước đã được hình thành từ rất lâu, trong chiến đấu cũng như trong công cuộc xây dựng và phát triển đất nước của 2 dân tộc. Chính vì vậy, thế hệ trẻ hôm nay, đặc biệt là sĩ quan trẻ hai nước nói chung và 2 đơn vị nói riêng phải là những người kế thừa xứng đáng những thành quả mà các thế hệ trước đã dày công xây dựng, vun đắp cho tình đoàn kết, hữu nghị giữa hai nước, hai dân tộc; đồng thời phải nhận thức rõ những âm mưu, thủ đoạn của các thế lực thù địch muốn chia rẽ tình đoàn, kết hữu nghị giữa hai nước.
Thủ trưởng BTL Quân khu 7, BTL TP.Hồ Chí Minh và BTL Quân khu đặc biệt theo dõi buổi tọa đàm
![](/fileman/Uploads/tbNews/5543/thumb/dsc1814.JPG)
Đại úy Lê Trung Hiếu, sĩ quan trẻ Trung đoàn Gia Định phát biểu
![](/fileman/Uploads/tbNews/5543/thumb/dsc1820.JPG)
Thiếu úy Mou SaVy, sĩ quan trẻ BTL Quân khu Đặc biệt phát biểu
Tại buổi tọa đàm, sĩ quan trẻ hai đơn vị đã thẳng thắn bày tỏ những tâm tư, nguyện vọng, xác định rõ quyết tâm là thế hệ tiếp nối những thành quả mà các thế hệ trước đã dày công vun đắp, ra sức học tập, nâng cao trình độ về mọi mặt, vươn lên làm chủ khoa học công nghệ, vũ khí trang bị kỹ thuật, phấn đấu cống hiến trí tuệ, tài năng, sức trẻ cho công cuộc xây dựng và phát ttriển đất nước, của quân đội 2 nước và 2 đơn vị. Đồng thời mong rằng sẽ có nhiều hoạt động chung của tuổi trẻ 2 đơn vị để được học tập, trao đổi kinh nghiệm nhằm giữ gìn và phát triển mối quan hệ tốt đẹp trong thời gian tới.
Buổi tọa đàm ngoài mục đích là hoạt động chào mừng năm hữu nghị Việt Nam – Campuchia 2017 mà còn là dịp để sĩ quan trẻ 2 đơn vị hiểu nhau hơn, giữ vững và phát huy truyền thống “láng giềng tốt đẹp, hữu nghị truyền thống, hợp tác toàn diện, bền vững lâu dài” đã được xây dựng hơn nửa thế kỷ qua giữa hai đất nước.
Bá Phúc