(QK7 Online) - Sáng 25/7, thừa ủy quyền của Quân ủy Trung ương, Bộ Quốc phòng, đoàn công tác của Thường vụ Đảng ủy, Bộ Tư lệnh Quân khu 7 do Thiếu tướng Đỗ Văn Bảnh, Ủy viên Ban Thường vụ Đảng ủy Quân khu, Phó Chính ủy Quân khu làm trưởng đoàn tổ chức các hoạt động “Đền ơn đáp nghĩa” trên địa bàn tỉnh Bình Thuận nhân kỷ niệm 75 năm Ngày Thương binh Liệt sĩ (27/7/1947 – 27/7/2022).
Đoàn công tác dành 1 phút mặc niệm tưởng nhớ công lao to lớn của các Anh hùng liệt sĩ.
Thiếu tướng Đỗ Văn Bảnh, Phó Chính ủy Quân khu tặng quà của Quân ủy Trung ương, Bộ Quốc phòng và Bộ Tư lệnh Quân khu 7 cho Ban quản lý Nghĩa trang tỉnh Bình Thuận.
Ngay từ sáng sớm, đoàn công tác của Quân khu 7 và Tỉnh ủy, UBND tỉnh Bình Thuận đã đến đặt vòng hoa, dâng hương bày tỏ lòng thành kính tưởng nhớ và biết ơn vô hạn các Anh hùng liệt sĩ đã anh dũng chiến đấu, hi sinh vì sự nghiệp đấu tranh giải phóng dân tộc, thống nhất đất nước tại Nghĩa trang liệt sĩ tỉnh. Đồng thời trao tặng quà của Quân ủy Trung ương, Bộ Quốc phòng và Bộ Tư lệnh Quân khu 7 cho Ban quản lý Nghĩa trang liệt sĩ tỉnh và 20 gia đình thương binh, bệnh binh, thân nhân liệt sĩ với tổng số tiền gần 80 triệu đồng.
Thiếu tướng Đỗ Văn Bảnh tặng quà cho gia đình chính sách.
Đây là một trong những hoạt động đầy ý nghĩa của Quân ủy Trung ương, Bộ Quốc Phòng và Bộ Tư lệnh Quân Khu 7 nhằm tri ân công lao, đóng góp của các Anh hùng liệt sĩ trong sự nghiệp giải phóng dân tộc và bảo vệ Tổ quốc. Tuyên truyền, giáo dục truyền thống cách mạng, truyền thống vẻ vang của Quân đội Nhân dân Việt Nam, khơi dậy lòng yêu nước, tinh thần tự hào dân tộc, thực hiện đạo lý “Uống nước nhớ nguồn”, “Đền ơn đáp nghĩa”. Góp phần chăm lo tốt hơn đời sống vật chất, tinh thần đối với người có công với cách mạng cũng như nâng cao nhận thức, trách nhiệm của cấp ủy, chỉ huy cơ quan, đơn vị giáo dục truyền thống cách mạng cho thế hệ trẻ.
Bộ Tư lệnh Quân khu 7 tặng quà cho gia đình các ngư dân gặp nạn.
Nhân dịp này, Bộ Tư lệnh Quân khu 7 cũng tổ chức gặp mặt, thăm hỏi, động viên, chia buồn cũng như tặng quà gia đình 15 ngư dân Tàu cá BTh – 97478TS gặp nạn trên biển ngày 10/7 vừa qua với số tiền 75 triệu đồng.
Nguyễn Hoàng