(QK7 Online) - Ngày 17 tháng 4 năm 2017, đoàn công tác của Bộ Tư lệnh Quân khu do Thiếu tướng Nguyễn Minh Hoàng, Ủy viên Thường vụ Đảng ủy Quân khu, Phó Chính ủy Quân khu 7 làm trưởng đoàn đã có buổi thăm, làm việc với tỉnh S’vay Riêng, Vương quốc Campuchia về đánh giá kết quả công tác khảo sát, tìm kiếm hài cốt Liệt sĩ Quân tình nguyện Việt Nam hy sinh trong các thời kỳ chiến tranh ở địa bàn tỉnh S’vay Riêng, Vương quốc Campuchia giai đoạn 16, mùa khô năm 2016 - 2017. Dự làm việc với đoàn có ngài Hu. Vata Nak, Phó Chủ tịch tỉnh đường S’vay Riêng; ngài Thiếu tướng Pen Sa Ron, Tiểu khu trưởng Tiểu khu quân sự S’vay Riêng, Quân khu 2, Quân đội Hoàng gia Campuchia; lãnh đạo Đội K73. Cùng đi với đoàn công tác của Bộ Tư lệnh Quân khu còn có Thiếu tướng Võ Quyết Chiến, Phó Chủ nhiệm Chính trị Quân khu; Thủ trưởng Bộ chỉ huy quân sự tỉnh Long An, Tây Ninh, Bình Phước.
Toàn cảnh buổi làm việc của đoàn công tác Bộ Tư lệnh Quân khu 7 với chính quyền và
Tiểu khu quân sự tỉnh S’vay Riêng.
Báo cáo với đoàn công tác của Bộ Tư lệnh Quân khu 7, Đại tá Trần Văn Hùng, Đội trưởng Đội k73, Bộ Chỉ huy quân sự tỉnh Long An cho biết: Thực hiện nhiệm vụ giai đoạn 15 từ ngày 1 tháng 11 năm 2016 đến ngày 20 tháng 6 năm 2017, đội gặp rất nhiều khó khăn như hài cốt đã qua nhiều lần tìm kiếm địa hình có nhiều thay đổi, không xác định được vị trí chôn cất; thời tiết khô nắng khắc nghiệt, đất đai khô cứng, thiếu nước sinh hoạt …nhưng được sự quan tâm lãnh đạo, chỉ đạo sâu sát, kịp thời của Cục Chính trị Quân khu, Ban Chỉ đạo 1237 tỉnh Long An, sự phối hợp, hợp tác nhiệt tình của chính quyền địa phương, các cơ quan, đơn vị, nhà chùa và Nhân dân Campuchia tạo điều kiện thuận lợi cho Đội K73 trong quá trình công tác trên đất bạn.
Đội K73 đã tổ chức khảo sát, đào tìm kiếm hàng trăm vị trí mộ, đã đào khoảng 2.000m3 đất đá. Kết quả đã quy tập được 12 hài cốt liệt sĩ, trong đó 1 hài cốt xác định được danh tính. Đó là bà Nguyễn Thị Nga, chức vụ: y tá, Phân khu 2, quê miền Bắc.
Chỉ huy tiểu đoàn hợp tác bảo vệ 201 tặng quà cho
Thiếu tướng Nguyễn Minh Hoàng và Thiếu tướng Võ Quyết Chiến
Tính từ giai đoạn 1 năm 2001 đến nay Đội K73, tỉnh Long An đã tìm kiếm và hồi hương được 1961 hài cốt liệt sĩ, kết thúc từng đợt công tác, chính quyền các cấp, các sư sãi Campuchia đã tổ chức cầu siêu và lễ tiễn đưa hài cốt Quân tình nguyện Việt Nam về nước trang nghiêm và trọng thị.
Trong quá trình công tác đội luôn làm tốt công tác đối ngoại, công tác dân vận, tổ chức thăm, tặng quà cơ quan, chính quyền địa phương nhân dịp Tết cổ truyền Campuchia, tổng cộng giai đoạn 16 là hơn 30 triệu đồng, tổ chức khám bệnh, phát thuốc tặng quà cho 300 lượt người dân trị giá gần 12 triệu đồng...
Đoàn công tác Quân khu 7 thắp hương tưởng nhớ các anh hùng liệt sĩ do Đội K73 vừa quy tập
Phát biểu tại buổi làm việc, Ngài Hu. Vata Nak, Phó Tỉnh trưởng tỉnh đường S’vay Riêng đánh giá cao sự giúp đỡ chí nghĩa, chí tình của Nhân dân Việt Nam trong việc giúp Nhân dân Campuchia thoát khỏi nạn diệt chủng Pôn Pốt, giúp Campuchia hồi sinh như ngày hôm nay. Đội K73 tỉnh Long An đã phối hợp chặt chẽ với chính quyền và Tiểu khu quân sự tỉnh S’vay Riêng qua đó kịp thời trao đổi thông tin về mộ chí nên việc tìm kiếm đạt kết quả khả quan. Cán bộ, chiến sĩ Đội K73, tỉnh Long An còn tuân thủ tốt luật pháp của Campuchia và làm tốt công tác dân vận được chính quyền, quân đội và nhân dân yêu quý. Chúng tôi sẽ tiếp tục hợp tác toàn diện với Đội K73 để tìm bằng hết những hài cốt Liệt sĩ Quân tình nguyện Việt Nam để đưa về nước theo tinh thần Hiệp ước của hai chính phủ Việt Nam – Campuchia đã ký kết.
Thiếu tướng Nguyễn Minh Hoàng, động viện cán bộ, chiến sĩ Đội K73
Thiếu tướng Nguyễn Minh Hoàng, Phó Chính ủy Quân khu 7 đánh giá cao kết quả tìm kiếm của Đội K73 trong giai đoạn 16 và cảm ơn chính quyền, Tiểu khu quân sự S’vay Riêng và cá nhân các ngài Hu. Vata Nak, Phó tỉnh trưởng và ngài Thiếu tướng Pen Sa Ron, Tiểu khu trưởng tiểu khu S’vay Riêng trong việc giúp đỡ, tạo điều kiện để Đội K73, tỉnh Long An hoàn thành tốt nhiệm vụ.
Thời gian tới do tình hình mộ chí còn ít, nằm rải rác, thông tin không rõ rang, đồng chí Phó Chính ủy Quân khu chỉ đạo Đội K73 cần liên hệ chặt chẽ hơn nữa với các nguồn tin nhất là cựu chiến binh trong nước để cung cấp thêm thông tin về mộ chí. Về phía chính quyền và tiểu khu quân sự S’vay Riêng đồng chí Thiếu tướng Nguyễn Minh Hoàng mong rằng chính quyền và Quân đội Hoàng Gia Campucghia sẽ tiếp tục duy trì các mối quan hệ, dẫn đường, bảo vệ đảm bảo an toàn cho Đội K73 công tác. Về phía chính quyền mở rộng công tác tuyên truyền trong nhân dân để đội có thêm những thông tin về mộ chí giúp đội kết luận địa bàn tỉnh S’vay Riêng và thành phố Ph’Num Pênh trong thời gian sớm nhất.
Bài, ảnh: Xuân Hải
(Từ Campuchia)