(QK7 Online) - Ngày 29-8, đoàn công tác Quân khu 7 do Thiếu tướng Lê Ngọc Hải, Phó Tham mưu trưởng Quân khu làm trưởng đoàn đến kiểm tra công tác chuẩn bị tập huấn cho học viên Quân đội Hoàng gia Campuchia tại Tiểu đoàn Đặc công 60, Bộ Tham mưu Quân khu.
Đoàn công tác kiểm tra phòng nghỉ của các học viên.
Năm 2023, Tiểu đoàn Đặc công 60 được Quân khu giao nhiệm vụ tập huấn cho 50 học viên đến từ Quân khu 1, Quân khu 2 và Lữ đoàn 70, Quân đội Hoàng gia Campuchia. Để đảm bảo tốt cho nhiệm vụ tập huấn, tiểu đoàn đã tiến hành lựa chọn cán bộ có năng lực, trình độ tốt đưa vào khung huấn luyện cũng như thành lập tổ giáo viên, đội mẫu, phân công biên soạn giáo án bài giảng; tu sửa thao trường huấn luyện chiến thuật kỹ thuật đặc công bộ, thể lực bãi vật cản, hồ bơi, làm mới sơn sửa vật chất huấn luyện, mô hình học cụ kỹ thuật đặc công và các loại bia bắn súng bài 1 K54 và bài 2 CKB. Giáo dục cho cán bộ, chiến sĩ trong toàn đơn vị về công tác giữ bí mật quân sự và giữ gìn mối đoàn kết quốc tế.
Thiếu tướng Lê Ngọc Hải và đoàn công tác kiểm tra hệ thống hồ bơi của Tiểu đoàn Đặc công 60.
Bên cạnh đó, đơn vị tiến hành sơn sửa, làm mới doanh trại; chuẩn bị đầy đủ giường, tủ, đồ dùng cá nhân cần thiết cho các học viên; xây dựng thực đơn ăn uống hàng ngày, hàng tuần khoa học, hợp khẩu vị với đặc trưng của người dân Campuchia; phun khử khuẩn trong và xung quanh khu vực nhà ở kết hợp mua sắm đầy đủ các loại thuốc, dụng cụ vệ sinh bảo đảm trong suốt quá trình tập huấn.
Đoàn công tác Quân khu kiểm tra cảnh quan, thao trường huấn luyện của Tiểu đoàn Đặc công 60.
Qua kiểm tra, Thiếu tướng Lê Ngọc Hải, Phó Tham mưu trưởng Quân khu đề nghị Tiểu đoàn Đặc công 60 cần rà soát, bổ sung những nội dung còn thiếu sót; tiếp tục cải tạo, xây dựng cảnh quan doanh trại, củng cố sửa chữa thao trường bãi tập; sau khi tiếp nhận cần quán triệt cho các học viên nắm chắc nội quy, quy định trong quá trình huấn luyện; giáo dục cho cán bộ, chiến sĩ đơn vị mối quan hệ đoàn kết, những quy định trong giao tiếp, ứng xử, đi lại, tiếp xúc với đơn vị Bạn; bộ phận phiên dịch nắm chắc nội dung bài giảng, phối hợp chặt chẽ với tổ giáo viên hướng dẫn cho học viên dễ hiểu, dễ thực hành; cán bộ hậu cần phân loại thức ăn hợp lý, khoa học, sạch sẽ, đảm bảo vệ sinh an toàn thực phẩm.
Kiểm tra bếp ăn tập trung và công tác vệ sinh an toàn thực phẩm cho các học viên Campuchia chuẩn bị sang tập huấn.
Ngoài ra, Tiểu đoàn Đặc công 60 cũng thường xuyên tổ chức các buổi giao lưu văn hoá văn nghệ, thể dục thể thao, qua đó tăng cường tình đoàn kết hữu nghị truyền thống giữa Quân đội và Nhân dân hai nước, làm tốt công tác đối ngoại quốc phòng giữa LLVT Quân khu 7 với Quân đội Hoàng gia Campuchia.
Nguyễn Hoàng