(QK7 Online) - Chiều 18-3, Bộ Tư lệnh Thành phố Hồ Chí Minh tổ chức hội nghị hiệp đồng thực hiện nhiệm vụ bảo vệ biên giới, vùng biển vùng trời và ký kết quy chế phối hợp với Bộ CHQS các tỉnh Long An, Tây Ninh và Bình Phước.
Đến dự có Thiếu tướng Nguyễn Văn Hoàng, Phó Tham mưu trưởng Quân khu 7; Thiếu tướng Nguyễn Văn Hiệu, Phó Chủ nhiệm Chính trị Quân khu 7; đồng chí Ngô Minh Châu, Phó Chủ tịch UBND Thành phố Hồ Chí Minh; Trung tướng Nguyễn Văn Nam, Ủy viên Ban Thường vụ Thành ủy, Tư lệnh Bộ Tư lệnh thành phố chủ trì hội nghị.
Các đơn vị kí kết quy chế phối hợp thực hiện nhiệm vụ.
Hội nghị đã thảo luận, thống nhất về cơ chế lãnh đạo, phương pháp tổ chức chỉ huy, hiệp đồng thực hiện nhiệm vụ giữa Bộ Tư lệnh thành phố với Bộ CHQS các tỉnh trong xử lý các tình huống bảo vệ biên giới. Bộ Tư lệnh Thành phố Hồ Chí Minh, Bộ CHQS các tỉnh Long An và Tây Ninh đã kí kết hiệp đồng nhiệm vụ bảo vệ biên giới, vùng biển vùng trời. Ban CHQS thành phố Thủ Đức và các quận, huyện thuộc Bộ Tư lệnh thành phố kí kết quy chế phối hợp đơn vị tuyến sau hỗ trợ đơn vị tuyến trước với Ban CHQS các huyện của tỉnh Long An, Tây Ninh, Bình Phước.
Thiếu tướng Nguyễn Văn Hoàng, Phó Tham mưu trưởng Quân khu 7 phát biểu tại hội nghị.
Phát biểu tại hội nghị, Thiếu tướng Nguyễn Văn Hoàng, Phó Tham mưu trưởng Quân khu 7 yêu cầu Bộ Tư lệnh thành phố, Bộ CHQS các tỉnh Long An, Tây Ninh và Bình Phước tiếp tục làm tốt công tác tham mưu cho cấp ủy Đảng, chính quyền trong thực hiện nhiệm vụ quân sự - quốc phòng địa phương, xây dựng tiềm lực quốc phòng – an ninh theo Nghị quyết 28 của Bộ Chính trị và các nghị định của Chính phủ về xây dựng khu vực phòng thủ; phối hợp chặt chẽ với công an, biên phòng, các ban, ngành đoàn thể của địa phương và các đơn vị đóng quân trên địa bàn thực hiện tốt nhiệm vụ bảo vệ an ninh quốc gia, bảo đảm trật tự an toàn xã hội, đấu tranh phòng chống tội phạm và nhiệm vụ quốc phòng theo Nghị định 03 của Chính phủ; thực hiện tốt công tác đối ngoại quốc phòng với các đơn vị kết nghĩa và nhân dân Campuchia.
Hữu Tân