Song song đó, Cụm thi đua 2 còn tổ chức nhiều hoạt động thi đua mang lại hiệu quả thiết thực trong công tác xây dựng tổ chức cơ sở đảng; bình xét phân loại đảng viên trong năm, toàn cụm có 100% chi bộ TSVM, 100% đảng viên đủ tư cách hoàn thành tốt nhiệm vụ. Bên cạnh đó, các đơn vị hoàn thành nội dung chương trình huấn luyện với kết quả kiểm tra trên 75% đạt khá, giỏi, bảo đảm an toàn mọi mặt trong huấn luyện, hội thi, hội thao; đóng góp hơn 1.000 ngày công lao động giúp dân trong phong trào thi đua “LLVT Thành phố chung sức xây dựng nông thôn mới”; triển khai gần 3.000 lượt cán bộ, chiến sĩ phối hợp với đoàn viên thanh niên các địa phương trong các chiến dịch Hành quân xanh, Mùa hè xanh, vệ sinh làm sạch cảnh quan môi trường…
Cùng với đẩy mạnh phong trào thi đua quyết thắng trong năm, các đơn vị còn tổ chức phát động gần 20 đợt thi đua khác nhau trong các dịp chào mừng kỷ niệm sự kiện lịch sử, chính trị của đất nước, của Quân đội. Qua đó có trên 200 tập thể và gần 300 cá nhân được biểu dương khen thưởng; nhiều tập thể, cá nhân trong cụm được UBND Thành phố, Bộ Tư lệnh Thành phố biểu dương, khen thưởng trong học tập và theo tấm gương đạo đức, phong cách Hồ Chí Minh và trong các đợt thi đua cao điểm, thi đua đột kích.
Kết quả bình xét thi đua năm 2017, Trung đoàn Gia Định xếp hạng nhất, Tiểu đoàn KSQS 31 hạng nhì.