Trong 2 ngày (17 và 18), hơn 60 vị chức sắc, chức việc, nhà tu hành được nghe các giảng viên truyền đạt các chuyên đề: Đường lối, quan điểm của Đảng Cộng sản, chính sách pháp luật của Nhà nước về dân tộc, tôn giáo gắn với quốc phòng, an ninh trong tình hình mới; Phòng, chống chiến lược ‘Diễn biến hòa bình, bạo loạn lật đổ của các thế lực thù địch đối với Việt Nam; Đường lối, quan điểm của Đảng Cộng sản, chính sách pháp luật của Nhà nước về phát triển kinh tế - xã hội gắn với tăng cường củng cố quốc phòng, an ninh và hoạt động đối ngoại trong tình hình mới; Xây dựng thôn, bản vững mạnh đáp ứng yêu cầu bảo vệ Tổ quốc Việt Nam xã hội chủ nghĩa; Nội dung cơ bản của Luật Quốc phòng, An ninh quốc gia, Nghĩa vụ quân sự, Giáo dục quốc phòng và an ninh, Dân quân tự vệ, Biên giới quốc gia, Biển Việt Nam; Pháp lệnh dự bị động viên…
Lớp bồi dưỡng giúp các vị chức sắc, chức việc nắm vững những vấn đề cơ bản liên quan đến chủ trương, chính sách của Đảng và Nhà nước về quốc phòng, an ninh và các vấn đề tôn giáo trong tình hình mới. Từ đó giúp cho các vị chức sắc, chức việc, nhà tu hành nâng cao ý thức góp phần xây dựng chủ nghĩa xã hội và bảo vệ Tổ quốc, sống “Tốt đời, đẹp đạo” cùng nhau xây dựng huyện Nhà Bè ngày càng giàu đẹp.