(QK7 Online) – Để chia sẻ với những khó khăn của người dân khi thực hiện giãn cách xã hội phòng, chống dịch bệnh Covid-19, LLVT Quân khu 7 đã tích cực, chủ động triển khai nhiều cách làm hiệu quả, nghĩa tình giúp dân ổn định cuộc sống, vượt khó chống dịch, góp phần tăng cường mối quan hệ đoàn kết gắn bó quân dân, tỏa sáng phẩm chất cao đẹp “Bộ đội Cụ Hồ”, người chiến sĩ Quân khu 7 trong thời kỳ mới.
Rau “bộ đội” đến với người dân vùng dịch
Từ đầu tháng 6/2021, khi dịch bệnh Covid-19 diễn biến phức tạp, trước khó khăn của người dân TP.HCM do thực hiện giãn cách xã hội phòng, chống dịch, Bộ Tư lệnh Quân khu 7 chỉ đạo Sư đoàn 5 và Sư đoàn 302 huy động hàng chục tấn rau xanh, hàng ngàn quả trứng gia cầm là sản phẩm tăng gia sản xuất của đơn vị đến trao tặng Ủy ban MTTQ Việt Nam hai quận Phú Nhuận và Gò Vấp để chuyển đến hỗ trợ người dân tại các khu vực bị phong tỏa.
LLVT Quân khu tặng sản phẩm tăng gia sản xuất cho Ủy ban MTTQ Việt Nam quận Gò Vấp, TP.HCM hỗ trợ Nhân dân chống dịch .
“Chúng tôi rất cảm ơn LLVT Quân khu 7 đã chung tay giúp đỡ bà con trong đợt dịch này với những món quà rất thiết thực, ý nghĩa. Mong rằng, Quân khu 7 sẽ tiếp tục đồng hành không chỉ với quận Phú Nhuận mà còn đến với các địa phương khác chung sức đẩy lùi dịch bệnh”. Đồng chí Dương Văn Long, Phó Chủ tịch Ủy ban MTTQ Việt Nam quận Phú Nhuận vui mừng cho biết.
Chiến sĩ Sư đoàn 5 chuyển rau tặng người dân.
Ông Thân Trọng Minh, Chủ tịch Ủy ban MTTQ Việt Nam quận Gò Vấp chia sẻ: “Chúng tôi thật sự xúc động và chân thành cảm ơn LLVT Quân khu 7 đã trao tặng những sản phẩm tăng gia sản xuất từ chính bàn tay của bộ đội đến với người dân. Đây là món quà rất ý nghĩa, góp phần thiết thực đồng hành cùng chính quyền chăm lo đời sống người dân trong đại dịch”.
“Gian hàng 0 đồng” của LLVT Quân khu
Với phương châm “LLVT Quân khu 7 chia sẻ khó khăn giúp Nhân dân quận Bình Tân, TP.HCM phòng, chống dịch bệnh Covid-19”, Bộ Tư lệnh Quân khu 7 chỉ đạo Đoàn Kinh tế - Quốc phòng Lâm Đồng, Sư đoàn 5 và công ty Đông Hải vận chuyển sản phẩm tăng gia sản xuất, kinh doanh của đơn vị đến để tổ chức chương trình “Gian hàng 0 đồng” tại Khu phố 4, phường Tân Tạo A, quận Bình Tân. Quân khu đã trao tặng 350 phần quà cho các hộ nghèo, công nhân có hoàn cảnh khó khăn trên địa bàn. Quà tặng gồm các loại lương thực, thực phẩm thiết yếu với tổng trị giá hơn 120 triệu đồng.
![](/fileman/Uploads/tbNews/23770/thumb/0d1.jpg)
Đại tá Nguyễn Công Anh, Phó Chủ nhiệm Chính trị Quân khu 7 trao bảng tượng trưng quà tặng của LLVT Quân khu ủng hộ quận Bình Tân, TP.HCM phòng, chống dịch.
Đồng chí Vũ Chí Kiên, Phó Chủ tịch UBND quận Bình Tân cho biết: “Thực hiện giãn cách xã hội phòng, chống dịch Covid-19, người dân trên địa bàn quận, nhất là những lao động thời vụ, người buôn bán nhỏ gặp rất nhiều khó khăn. Chương tình “Gian hàng 0 đồng” của LLVT Quân khu 7 đã chung sức giúp địa phương hỗ trợ người dân vượt khó, đồng thuận cùng cấp ủy, chính quyền địa phương triển khai các biện pháp dập dịch”.
Người dân nhận lương thực, thực phẩm tại "Gian hàng 0 đồng" do Bộ Tư lệnh Quân khu 7 tổ chức.
Được nhận các phần quà ý nghĩa tại “Gian hàng 0 đồng”, bà con Nhân dân đều thể hiện sự xúc động trước tấm lòng của LLVT Quân khu 7. Bà Nguyễn Thị Nhẫn, thường trú phường Tân Tạo A, quận Bình Tân bộc bạch: “Gia đình tôi chủ yếu đi làm thuê, do giãn cách xã hội phòng, chống dịch, chúng tôi phải ở nhà khiến không còn thu nhập, cuộc sống khó khăn. Hôm nay được nhận nhiều loại lương thực, thực phẩm do các chú bộ đội trao tặng, người dân chúng tôi rất biết ơn nghĩa cử cao đẹp vì dân của Bộ đội Cụ Hồ”.
Lan tỏa mô hình giúp dân của LLVT Quân khu 7
Trong thời gian bùng phát làn sóng thứ 4 của dịch bệnh Covid-19, cùng với hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ là lực lượng nòng cốt phòng, chống dịch bệnh tại biên giới, chốt kiểm soát, khu cách ly, phong tỏa, bệnh viện, cán bộ, chiến sĩ các cơ quan, đơn vị LLVT Quân khu đã tích cực, chủ động, sáng tạo nhiều mô hình, cách làm thiết thực, hiệu quả giúp dân vượt qua khó khăn, chung sức cùng cấp ủy Đảng, chính quyền và LLVT các địa phương trên địa bàn Quân khu phòng, chống, đẩy lùi đại dịch Covid-19.
![](/fileman/Uploads/tbNews/23770/thumb/img957120210716100030733.jpg)
Lãnh đạo Ủy ban MTTQVN quận Phú Nhuận, TP.HCM trao thư cảm ơn Cục Chính trị Quân khu 7 và các đơn vị tổ chức chương trình tặng 1.000 phần quà hỗ trợ gia đình chính sách khó khăn do dịch Covid.
Các mô hình như “Phiên chợ 0 đồng”, “Siêu thị 0 đồng”, “Gian hàng 0 đồng”, "ATM gạo", “Món quà tình nghĩa quân - dân” … được nhiều cơ quan, đơn vị, địa phương thuộc LLVT Quân khu triển khai giúp dân trong dịch Covid-19 thời gian qua đã phát huy sức mạnh tổng hợp các nguồn lực và sức mạnh khối đại đoàn kết toàn dân tộc chung tay, góp sức chăm lo, hỗ trợ người dân vượt qua khó khăn chống dịch.
"ATM gạo" do LLVT quận Tân Phú, TP.HCM hỗ trợ người dân.
Trong thời gian qua, LLVT Quân khu huy động các nguồn lực, đảm bảo công tác phòng chống dịch Covid-19 với tổng kinh phí trên 72 tỉ đồng, trong đó đã phát huy hiệu quả các mô hình nghĩa tình hướng về Nhân dân giữa đại dịch, góp phần quan trọng hỗ các tỉnh, thành phố trên địa bàn Quân khu đảm bảo an sinh xã hội, chung sức cùng cấp ủy, chính quyền địa phương quyết tâm ngăn chặn, đẩy lùi dịch bệnh, sớm đưa cuộc sống trở lại trạng thái bình thường mới.
"Siêu thị 0 đồng" giúp dân của LLVT tỉnh Bà Rịa - Vũng Tàu.
![](/fileman/Uploads/tbNews/23770/thumb/imgp177420210717083649094.jpg)
Chiến sĩ LLVT tỉnh Long An phân loại thực phẩm chuyển đến "Siêu thị 0 đồng" giúp dân.
Tấn Chí, PV