Sinh thời, Chủ tịch Hồ Chí Minh từng nói: “Lá phiếu của người cử tri tuy khuôn khổ nó bé nhỏ, nhưng giá trị của nó thì vô cùng to lớn. Nhân dân ta đã trải qua biết bao gian khổ, hy sinh biết bao xương máu trong cuộc cách mạng đánh đổ thực dân và phong kiến mới giành được nó... Vì vậy, đi bỏ phiếu trong cuộc tổng tuyển cử vừa là quyền lợi quý báu, vừa là nghĩa vụ thiêng liêng của mỗi người cử tri”.
Bởi thế, cử tri khi tham gia bầu cử không những là niềm vinh dự được thực hiện quyền dân chủ, mà còn là nghĩa vụ công dân, thể hiện trách nhiệm chính trị của mình đối với vận mệnh đất nước, với bao thế hệ đã hy sinh tính mạng và tài sản để giành lại quyền thiêng liêng cho dân tộc là độc lập, tự do, dân chủ. Lá phiếu bầu biểu hiện sinh động lòng tin của dân với Đảng, với chế độ. Mỗi lá phiếu của cử tri đều mang sứ mệnh cao cả là “viên gạch hồng” góp phần dựng xây Tổ quốc Việt Nam xã hội chủ nghĩa.
Lá phiếu tuy nhỏ nhưng trách nhiệm lớn lao. Đó chính là trách nhiệm chọn lọc và xây dựng bộ máy Nhà nước của dân, do dân và vì dân. Bởi vậy, khi nhận được lá phiếu, trách nhiệm của mỗi người là phải đi bầu cử đúng giờ, phát huy tối đa quyền làm chủ của mình, sáng suốt lựa chọn những người tiêu biểu về đức, tài, xứng đáng đại diện cho ý chí, nguyện vọng và quyền làm chủ của Nhân dân. Không thể đi bầu thay, không thể cứ bầu qua loa, đại khái, cần cân nhắc kỹ lưỡng. Càng không nên vì cục bộ, địa phương hay vì cá nhân mà bỏ sót người có tâm, có tài, có năng lực.
Bên cạnh việc tham gia bầu cử với ý thức chính trị cao nhất, mỗi cử tri nói chung và cử tri thuộc LLVT Quân khu nói riêng, cần nêu cao tinh thần trách nhiệm trong việc tuyên truyền, phục vụ, vận động gia đình, hàng xóm, đồng nghiệp cùng tích cực tham gia ngày hội bầu cử. Đồng thời nêu cao cảnh giác, tích cực tham gia, phối hợp, góp phần bảo vệ quá trình tổ chức bầu cử tại địa phương an toàn, đúng qui định pháp luật, như lời căn dặn của Chủ tịch Quốc hội Vương Đình Huệ: “Thống nhất nhận thức, quyết tâm cao trong hành động để chuẩn bị chu đáo nhất, đầy đủ nhất cho cuộc bầu cử - sự kiện chính trị trọng đại của đất nước được diễn ra đúng theo kế hoạch, thật sự là ngày hội của non sông, ngày hội của toàn dân và thật sự thành công tốt đẹp”.
Thực hiện tốt tất cả những nhiệm vụ trên là mỗi cư tri chúng ta đã góp phần tích cực vào việc xây dựng hệ thống chính trị vững mạnh, đập tan âm mưu “diễn biến hòa bình” của kẻ địch lợi dụng chiêu bài “dân chủ”, “nhân quyền” để nói xấu chế độ ta, quyết tâm xây dựng nước Việt Nam hòa bình, độc lập, dân chủ và giàu mạnh.