Phó Bí thư Thường trực Tất Thành Cang chụp hình lưu niệm cùng các Mẹ VNAH
Trong đợt này, TPHCM có ba Mẹ được tặng danh hiệu vinh dự Nhà nước “Bà Mẹ VNAH” là mẹ Trần Thị Buồm (quận Bình Thạnh), Nguyễn Thị Rực và Nguyễn Thị Sáu (huyện Củ Chi); 27 Mẹ được truy tặng danh hiệu vinh dự Nhà nước “Bà Mẹ VNAH” thuộc các quận, huyện của TP.
Đại diện cho gia đình các Mẹ được tặng và truy tặng danh hiệu vinh dự Nhà nước “Bà Mẹ VNAH” đợt này, bà Mai Thị Minh (thân nhân Mẹ VNAH Nguyễn Thị Sáu, huyện Củ Chi) bày tỏ niềm vinh dự và tự hào về việc Đảng và Nhà nước tặng và truy tặng danh hiệu vinh dự cho các Mẹ có nhiều cống hiến, hy sinh cho đất nước. Bà Mai Thị Minh cho biết: “Chúng tôi sẽ luôn chấp hành tốt đường lối, chủ trương của Đảng, chính sách và pháp luật của Nhà nước; tích cực tham gia xây dựng TP giàu đẹp, sống xứng đáng với truyền thống cách mạng của gia đình”.
Phát biểu tại buổi lễ, Phó Bí thư Thường trực Thành ủy TPHCM Tất Thành Cang trân trọng chúc mừng và gửi lời tri ân sâu sắc đến các Mẹ và gia đình các Mẹ; nhấn mạnh việc phong tặng và truy tặng danh hiệu vinh dự Nhà nước “Bà Mẹ VNAH” thể hiện được ý Đảng, lòng dân, là sự trân trọng, ghi nhận của Tổ quốc với công lao to lớn và sự hy sinh cao cả của các Mẹ. Đến nay, TPHCM có 5.278 Mẹ VNAH, trong đó có 267 Mẹ còn sống.
“Những hy sinh thầm lặng, vĩ đại của Bà Mẹ VNAH, Mẹ liệt sĩ đã góp phần và trực tiếp làm nên những trang sử vàng chói lọi của dân tộc ta. Cuộc đời và sự cống hiến của Mẹ mãi mãi là tấm gương sáng cho tất cả chúng ta, cho bao thế hệ trẻ học tập và noi theo. Chúng ta nguyện làm yên lòng và luôn xứng đáng với hương hồn các Bà Mẹ VNAH đã mất, các anh hùng liệt sĩ đã hy sinh anh dũng, dù khó khăn đến mấy vẫn quyết tâm xây dựng, bảo vệ, phát triển TPHCM xứng danh là TP mang tên Bác kính yêu, vì cả nước, cùng cả nước” - Phó Bí thư Thường trực Thành ủy TPHCM Tất Thành Cang khẳng định.