(QK7 Online) - Trước diễn biến phức tạp của dịch bệnh Covid-19 trên địa bàn Thành phố Hồ Chí Minh, các cơ quan, đơn vị và cán bộ, chiến sĩ LLVT quận Bình Thạnh nghiêm túc quán triệt và tích cực, chủ động triển khai thực hiện các biện pháp phòng, chống dịch trong cơ quan, đơn vị đồng thời phối hợp các lực lượng tham gia công tác phòng, chống dịch trên địa bàn quận và làm nhiệm vụ tại khu cách ly theo chỉ đạo của Bộ Tư lệnh thành phố.
Dân quân quận Bình Thạnh hỗ trợ lực lượng y tế lấy mẫu xét nghiệm. Ảnh: T.K
LLVT quận huy động 40 cán bộ, chiến sĩ đến Trung tâm Giáo dục Quốc phòng và an ninh, Đại học Quốc gia TP.HCM, cùng các lực lượng thực hiện nhiệm vụ phục vụ Nhân dân cách ly phòng chống dịch Covid-19. Đây là nhiệm vụ thường xuyên phải tiếp xúc với các ca có tiếp xúc gần với người nhiễm Covid-19, khối lượng công việc lớn, song các đồng chí được điều động làm nhiệm vụ luôn xác định tốt tinh thần trách nhiệm, tích cực tham gia làm công tác chuẩn bị các phòng cách ly với 200 giường; tham gia tập huấn kỹ năng cơ bản khi làm nhiệm vụ do Sở Y tế thành phố hướng dẫn; tiếp nhận các tòa nhà được phân công tại khu cách ly và tổ chức đón tiếp, hướng dẫn, giúp Nhân dân chuyển hành lý vào điểm cách cách ly. Hiện tại, điểm cách ly do LLVT quận phụ trách có hơn 600 người dân đến cách ly, được cán bộ, chiến sĩ phục vụ chu đáo, tận tình.
Trước tình hình xuất hiện các ca nhiễm Covid-19 trên địa bàn quận, chấp hành chỉ đạo của Chủ tịch UBND quận, Ban CHQS quận huy động lực lượng tổ chức thiết lập khu cách ly tại Trường Tiểu học Bế Văn Đàn, phường 6. Cùng với việc huy động lực lượng, Ban CHQS quận bố trí 30 giường của chiến sĩ dân quân và đề nghị Bộ Tư lệnh Thành phố chi viện 100 giường từ Tiểu đoàn Kiểm soát Quân sự 31, đảm bảo khu cách ly với 130 giường.
Để chủ động trong công tác phòng, chống dịch, Ban CHQS quận đề xuất Bộ Tư lệnh Thành phố cử lực lượng phòng hóa của Bộ Tư lệnh Thành phố phối hợp cùng Quân y của Ban CHQS quận và huy động 40 cán bộ, chiến sĩ phục vụ, tổ chức phun khử khuẩn trên địa bàn các phường có điểm phong tỏa do xuất hiện ca nhiễm Covid-19.
Với phương châm “Chống dịch như chống giặc”, cán bộ, chiến sĩ LLVT quận Bình Thạnh luôn xác định tốt nhiệm vụ, quyết tâm phối hợp cùng các lực lượng chức năng tích cực, chủ động trong công tác phòng, chống dịch bệnh, sớm ổn định đời sống của Nhân dân, góp phần phát triển kinh tế -xã hội trên địa bàn.
Xuân Hưng