(QK7 Online) - Sáng 18-3, Bộ Tổng Tham mưu QĐND Việt Nam tổ chức hội nghị trực tuyến rút kinh nghiệm tổ chức xây dựng, huấn luyện và hoạt động Hải đội dân quân thường trực (Hải đội). Trung tướng Ngô Minh Tiến, Phó Tổng Tham mưu trưởng chủ trì hội nghị. Thiếu tướng Đặng Văn Hùng, Phó Tư lệnh, Tham mưu trưởng Quân khu 7 chủ trì hội nghị tại điểm cầu Quân khu 7.
Quang cảnh hội nghị.
Thực hiện Đề án “Xây dựng Hải đội dân quân thường trực tham gia bảo vệ chủ quyền biển, đảo trong tình hình mới”, Bộ Tổng Tham mưu đã chỉ đạo các cơ quan, đơn vị, địa phương trọng điểm về quốc phòng, an ninh trên biển thành lập các Hải đội dân quân thường trực. Tàu của các Hải đội được thiết kế và trang bị tương đối hiện đại. Các địa phương từng bước đầu tư xây dựng doanh trại bảo đảm nơi ăn, ở, sinh hoạt, huấn luyện và bố trí nơi neo đậu cho tàu.
Thiếu tướng Đặng Văn Hùng, Phó Tư lệnh, Tham mưu trưởng Quân khu 7 chủ trì hội nghị tại điểm cầu Quân khu 7.
Bộ Tổng Tham mưu chỉ đạo Học viện Hải quân, Trường Cao đẳng Kỹ thuật Hải quân tổ chức đào tạo các chức vụ chỉ huy, chuyên môn kỹ thuật của Hải đội. Nhà máy đóng tàu tổ chức huấn luyện cho kíp tàu trước khi bàn giao. Các cơ quan, đơn vị, địa phương triển khai thực hiện nghiêm kế hoạch huấn luyện Hải đội do Bộ Tổng Tham mưu ban hành, làm tốt công tác phối hợp chuẩn bị và thực hành huấn luyện các nội dung ở đất liền, trên biển. Kết quả huấn luyện 100% đạt yêu cầu, trong đó 77,7% khá, giỏi.
Các đại biểu dự hội nghị.
Các Quân khu chỉ đạo cơ quan, đơn vị, địa phương phối hợp với đơn vị thuộc Quân chủng Hải quân, Cảnh sát biển, Bộ đội Biên phòng hướng dẫn Hải đội xây dựng các kế hoạch SSCĐ, công tác hậu cần, kỹ thuật. Bộ Tư lệnh Thông tin liên lạc, Cục Cơ yếu phối hợp đảm bảo thông tin liên lạc, thiết lập hệ thống an toàn bảo mật cơ yếu để phục vụ cho hoạt động Hải đội.
Cán bộ, chiến sĩ dân quân Hải đội và cán bộ Quân chủng Hải quân tăng cường cho Hải đội luôn nêu cao tinh thần trách nhiệm, hoạt động bước đầu đáp ứng tốt yêu cầu nhiệm vụ. Các Hải đội kết hợp nhiệm vụ huấn luyện, khai thác nguồn lợi thủy sản trên biển và tuyên truyền, vận động ngư dân chấp hành pháp luật, đồng thời huy động lực lượng phối thuộc cho Quân chủng Hải quân làm nhiệm vụ trực sẵn sàng chiến đấu, hoàn thành tốt nhiệm vụ được giao.
Tàu của Hải đội dân quân thường trực tỉnh Bà Rịa - Vũng Tàu tại buổi tiếp nhận.
Các đại biểu dự hội nghị đều nhất trí cao về sự cần thiết của việc thành lập Hải đội dân quân thường trực; chỉ rõ những kết quả đạt được, phân tích nguyên nhân hạn chế và đề xuất một số kiến nghị để tiếp tục thực hiện tốt công tác xây dựng, hoạt động Hải đội như: Biên chế thêm một số chức danh trên tàu; thống nhất hệ thống văn kiện, tài liệu; nâng cao chất lượng tuyển chọn, đào tạo dân quân thường trực; xây dựng, bổ sung qui chế phối hợp giữa Hải đội với các lực lượng …
Trung tướng Ngô Minh Tiến kết luận hội nghị (ảnh chụp qua màn hình).
Phát biểu kết luận hội nghị, Trung tướng Ngô Minh Tiến khẳng định vị trí, vai trò quan trọng của Đề án “Xây dựng Hải đội dân quân thường trực tham gia bảo vệ chủ quyền biển, đảo trong tình hình mới” và đánh giá cao tinh thần trách nhiệm, sự tích cực, chủ động triển khai thực hiện của các cơ quan, đơn vị, địa phương. Đồng chí yêu cầu quá trình tuyển chọn dân quân tham gia Hải đội phải đảm bảo đủ sức khỏe, trình độ học vấn và kinh nghiệm đi biển; các Quân khu chỉ đạo cơ quan, đơn vị, địa phương phối hợp chặt chẽ với đơn vị thuộc Quân chủng Hải quân, Cảnh sát biển, Bộ đội Biên phòng thực hiện tốt nhiệm vụ huấn luyện, công tác; rà soát các văn kiện sẵn sàng chiến đấu theo đúng qui định.
Đồng chí Phó Tổng Tham mưu trưởng đề nghị ngoài công tác đảm đảm chung từ kinh phí quốc phòng, cơ quan quân sự các địa phương cần chủ động tham mưu cấp ủy, chính quyền quan tâm hỗ trợ, nâng cao chế độ, chính sách cho Hải đội; Cục Dân quân Tự vệ phối hợp các cơ quan nghiên cứu, rà soát các văn bản quy phạm pháp luật, đề xuất Chính phủ, các bộ, ngành liên quan sửa đổi bổ sung, hoàn thiện quy định về tổ chức xây dựng, hoạt động và bảo đảm chế độ, chính sách cho Hải đội dân quân thường trực…
Tấn Chí