(QK7 Online) - Chiều 22/8, Bộ Tư lệnh TPHCM tổ chức hội nghị triển khai kế hoạch phối hợp sử dụng lực lượng phối hợp, phục vụ phòng, chống dịch Covid-19 theo Chỉ thị 16 trên địa bàn TPHCM. Đại tá Lê Xuân Thế, Phó Tư lệnh – Tham mưu trưởng Bộ Tư lệnh TPHCM chủ trì hội nghị. Tham dự có Thiếu tướng Trần Đức Tài, Phó Giám đốc Công an TPHCM; Đại tá Trần Thanh Đức, Phó Chỉ huy trưởng – Tham mưu trưởng Bộ Chỉ huy Bộ đội Biên phòng TPHCM.
Quang cảnh hội nghị triển khai kế hoạch phối hợp sử dụng lực lượng siết chặt giãn cách xã hội phòng, chống dịch của LLVT TPHCM.
Theo quy chế phối hợp, 3 đơn vị Quân sự, Công an, Biên phòng thành phố sẽ phối hợp chặt chẽ với các cơ quan, đơn vị liên quan triển khai làm nhiệm vụ chốt chặn, tuần tra, kiểm soát người, phương tiện ra, vào thành phố tại các khu vực, trạm kiểm soát dịch bệnh trên địa bàn TP Thủ Đức, các quận, huyện, đảm bảo thực hiện và xử lý nghiêm các trường hợp vi phạm quy định giãn cách xã hội theo Chỉ thị số 12 của Thành ủy về tăng cường một số biện pháp thực hiện Chỉ thị số 16 của Thủ tướng Chính phủ, nhất là tăng cường kiểm soát các nhóm đối tượng được phép lưu thông trên địa bàn thành phố trong thời gian thực hiện giãn cách xã hội.
Lực lượng quân sự và công an TPHCM làm nhiệm vụ kiểm tra tại các chốt kiểm soát phòng, chống dịch.
Kết luận hội nghị, Đại tá Lê Xuân Thế yêu cầu Ban CHQS các quận, huyện, TP Thủ Đức phối hợp chặt chẽ với các đơn vị tăng cường của Bộ Quốc phòng và Quân khu 7, Công an địa phương trong quá trình triển khai thực hiện nhiệm vụ tại các chốt chặn kiểm soát, kiểm dịch sẵn sàng xử lý các tình huống xảy ra; vận chuyển các túi an sinh cho người dân và tích cực tuyên truyền, vận động người dân thực hiện nghiêm các quy định giãn cách xã hội của thành phố. Đồng chí lưu ý các lực lượng làm nhiệm vụ phải thực hiện nghiêm các biện pháp bảo đảm an toàn trong quá trình thực hiện nhiệm vụ phòng, chống dịch Covid-19.
Hữu Tân