![](/fileman/Uploads/tbNews/21296/thumb/118462623012021.jpg)
Qua nghe báo cáo nhanh từ chỉ huy các cơ quan, đơn vị và kiểm tra thực tế, Thiếu tướng Phạm Ngọc Tuấn ghi nhận, đánh giá cao những kết quả nổi bật trong công tác SSCĐ cũng như chăm lo tết cho gia đình chính sách, đồng bào dân tộc thiểu số và các hộ công nhân, hộ nhận khoán hoàn cảnh khó khăn. Nhất là nhiệm vụ xây dựng các phương án phối hợp bảo vệ Đại hội đại biểu toàn quốc lần thứ XIII của Đảng.
Quán triệt sâu sắc tinh thần “Chống dịch như chống giặc”, Thiếu tướng Phạm Ngọc Tuấn, Phó bí thư Đảng ủy, Tư lệnh Binh đoàn 16 yêu cầu, lãnh đạo chỉ huy các Trung đoàn 726, 720, 719, 717 và Bệnh viện quân dân y 16 tiếp tục thực hiện nghiêm mệnh lệnh SSCĐ của Binh đoàn, triển khai đồng bộ các biện pháp phòng, chống dịch Covid-19; không chủ quan lơ là, mất cảnh giác. Đặc biệt là Trung đoàn 726 và 717, đơn vị đứng chân trên tuyến biên giới thuộc địa bàn huyện Tuy Đức, tỉnh Đắk Nông và huyện Bù Đốp, tỉnh Bình Phước. Tiếp tục phối hợp chặt chẽ với chính quyền, địa phương, công an, biên phòng và các cơ quan chức năng kiểm tra, kiểm soát chặt chẽ tuyến biên giới.
Thiếu tướng Phạm Ngọc Tuấn yêu cầu tổ chức cho người dân thuộc địa bàn các đơn vị đón tết cổ truyền trên tinh thần vui vẻ, lành mạnh, an toàn, tiết kiệm; tích cực phòng, chống, khắc phục thiên tai, hạn hán, cháy rừng, góp phần bảo đảm an sinh xã hội và giữ vững quốc phòng - an ninh.
![](/fileman/Uploads/tbNews/21296/thumb/518472023012021.jpg)
Đến nay, để sẵn sàng ứng phó với những diễn biến phức tạp, khó lường của dịch Covid-19, Binh đoàn 16 đã đầu tư gần 1 tỷ đồng, thành lập 3 khu cách ly tại chỗ và 1 Bệnh viện dã chiến trên địa bàn 2 tỉnh Bình Phước và Đắk Nông với đầy đủ cơ sở vật chất, điều kiện cần thiết, sẵn sàng tiếp nhận 450 người, khi cần có thể tăng lên 700 người cùng vào cách ly. 50 cán bộ, y - bác sĩ luôn trong tình trạng cơ động, sẵn sàng phục vụ trong khu cách ly khi có lệnh của cấp trên, trong số này có hơn một nửa là trí thức trẻ của Binh đoàn 16 tình nguyện đăng ký làm nhiệm vụ.