(QK7 Online) - Ngày 8/11/2017, đoàn công tác của Bộ Tư lệnh Thành phố Hồ Chí Minh đến kiểm tra kết quả thực hiện nhiệm vụ quân sự, quốc phòng địa phương năm 2017 tại Ban Chỉ huy quân sự (CHQS) quận 3.
Thượng tá Trần Văn Mạnh, Phó Tham mưu trưởng, Bộ Tư lệnh Thành phố quán triệt mục đích, yêu cầu buổi kiểm tra.
Năm 2017, Lực lượng vũ trang (LLVT) quận 3 đã làm tốt nhiệm vụ tham mưu cho cấp ủy, chính quyền địa phương lãnh đạo, chỉ đạo thực hiện nhiệm vụ quân sự, quốc phòng địa phương. Duy trì nghiêm chế độ trực chỉ huy, trực sẵn sàng chiến đấu, trực ban, trực chiến, phối hợp với các lực lượng tham gia giữ vững an ninh chính trị, trật tự an toàn xã hội, bảo vệ an ninh, an toàn tuyệt đối các ngày cao điểm lễ, tết cũng như các sự kiện diễn ra trên địa bàn quận góp phần giữ vững ANCT-TTATXH. Hoàn thành 100% chỉ tiêu giao quân năm 2017, tỷ lệ đảng viên chính thức nhập ngũ đạt 3,57%, đoàn viên đạt 100%; tốt nghiệp trung cấp, cao đẳng, đại học đạt 44,3%. Huấn luyện cho lực lượng dân quân tự vệ đúng, đủ nội dung chương trình theo kế hoạch của trên, kết quả kiểm tra 100% đạt yêu cầu trong đó có trên 80% đạt khá, giỏi. Công tác chính sách hậu phương Quân đội luôn được Đảng ủy, Ban CHQS quận đặc biệt quan tâm đến nay toàn quận đã có 1945/2015 hồ sơ đã có quyết định chi trả cho các đối tượng theo Quyết định 290, 142, 62, 49 với số tiền hơn 7 tỷ đồng.
Kết luận buổi kiểm tra Thượng tá Trần Văn Mạnh, Phó Tham mưu trưởng, Bộ Tư lệnh Thành phố biểu dương, ghi nhận kết quả công tác quân sự, quốc phòng địa phương của LLVT quận 3 đạt được trong năm 2017. Đồng chí cũng yêu cầu trong năm 2018, LLVT quận 3 cần đẩy mạnh phong trào thi đua quyết thắng, lãnh đạo, chỉ đạo thực hiện có hiệu quả nhiệm vụ quân sự, quốc phòng địa phương, xây dựng cơ quan quân sự vững mạnh toàn diện. Tăng cường phối hợp chặt chẽ với các lực lượng nắm chắc tình hình an ninh chính trị, trật tự an toàn xã hội góp phần xây dựng khu vực phòng thủ của địa phương ngày càng vững chắc.
Nguyễn Thuấn